งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับงานสารบรรณครับ

• comafter
  • 3
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 12/ม.ค./2014, 05:58:01 AM
28788 ครั้ง
LINE it!
ผมดูไฟล์บน Youtube บ้าง ในหนังสือบ้าง เกี่ยวกับการเก็บหนังสือ เมื่อายุครบ 20 ปี บางแห่ง บอกเก็บ ที่ หอจดหมายเหตุ บางแห่งบอกเก็บที่กองจดหมายเหตุ อยากทราบว่าจริงๆแบบไหนถูกกันแน่ และเห็นใน DVD บางแห่งบอกว่า ถ้าตอบหอจดหมายเหตุผิด ให้ตอบกองจดหมายเหตุเท่านั้น และมั่นใจในคำตอบกองจดหมายเหตุด้วย  ผมเลยงง  ว่า ตกลง กองหรือหอ รบกวน ชี้แนะหน่อยครับ m;3

16 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 mantis 12/ม.ค./2014, 05:05:40 PM

กองจดหมายเหตุแห่งชาติ กรมศิลปากร ครับ

ในความคิดส่วนตัวของผมจะตอบว่าหอจดหมายเหตุก็คงไม่ผิด เพราะคืออันเดียวกัน และอีกอย่างคงไม่มีใครกล้าออกข้อสอบหลอกแบบนี้แน่นอนครับเพราะเพราะไม่ว่าจะ"กอง" หรือ "หอ" ก็ถูกเหมือนกัน

รองหัวหน้าเว็บ

#2 GODTUN 22/ม.ค./2014, 03:02:37 PM

กองจดหมายเหตุแห่งชาติ
ถ้าจะให้ชัด ต้องไปเปิด ระเบียบตัวเตรียม จะชัดเจนครับ

#3 aegskachai 12/พ.ค./2014, 09:11:26 AM

ต้องแยกคำว่าก อง กับหอ จดหมายเหตุครับ ส่วนมากถ้าเกี่ยวกับระเบียบงานสารบรรณ จะเกี่ยวข้องกับกอง แต่ถ้าเปนเรื่องข้อมูลข่าวสารของราชการ คือ หอจดหมายเหตุครั้ง เอกสารที่เกบไว้20 คือ เอกสารที่ห้ามมิให้เปืดเผยตามมตรา 15 พรบ ข้อมูลข่าวสาร มาตรา 15 จะเกี่ยวกับสถาบันพระมหากษัทครับ

#4 newdata 12/พ.ค./2014, 11:29:10 AM

m;2มันคนละตัวกันครับ ถ้าระเบียบงานสารบรรณ  ที่หนังสือมีอายุครับ  20  ปี  ให้เก็บที่กองจดหมายเหตุ
แต่ถ้าเป็น พรบ ข้อมูลข่าวสาร  หนังสือที่มีอายุครบ 20 ปี ให้เก็บที่ หอจดหมายเหตุ ครับ  อย่าสับสนมัน พรบ คนละตัวครับ
ส่วนมากเราจะจำแค่จดหมายเหตุ  ตกม้าตายมาเยอะข้อนี้

#5 newaomd 12/พ.ค./2014, 01:23:39 PM

กองจดหมายเหตุ...หอจดหมายเหตุ
มันต่างกันที่ พ.ศ. ของ ระเบียบงานสารบรรณ.ไม่ใช่หรอคะ..พ.ศ.2526 กับ พ.ศ. 2548
และต่างกันที่ หนังสือเก็บ 25 กับเก็บ 20 ปี

เท่าที่เราอ่านเจอนะคะ..ระเบียบงานสารบรรณอ่ะ

#6 tabo 19/ม.ค./2015, 09:27:26 PM

คำสั่ง กรุงเทพมหานคร ต้องทำหนังสือราชการแบบ ใด (2/2558) รบกวนเฉลยหน่อยนะคะ)
 ก   หนังสือเวียน
  ข  หนังสื้อสั่งการ
 ค   หนังสื้อภายใน
 ง   หนังสือประชาสัมพันธ์

#7 atikasit 19/ม.ค./2015, 09:34:38 PM

หนังสือสั่งการของกรุงเทพทหานครมี3ประเภท
1.คำสั่งกรุงเทพมหานคร
2.คำสั่งหน่วยงาน
3.คำสั่งส่วนราชการ

#8 สามัคคีคือพลัง 19/ม.ค./2015, 09:37:21 PM

ผมตอบหนังสือสั่งการไม่รู้ถูกป่าว

#9 tabo 19/ม.ค./2015, 09:38:25 PM

ตอบผิด  ตอบหนังสือเวียน หลงประเด็น เพราะนึกถึงหนังสือจำนวนมาก

#10 สามัคคีคือพลัง 19/ม.ค./2015, 09:50:08 PM

กึ๋ย 555 ผิดอีกแล้ว เจ็บปวด

เซียน(GURU)

#11 oc10 19/ม.ค./2015, 10:42:45 PM

มันต่างกันที่ พ.ศ. ของ ระเบียบงานสารบรรณ.ไม่ใช่หรอคะ..พ.ศ.2526 กับ พ.ศ. 2548
และต่างกันที่ หนังสือเก็บ 25 กับเก็บ 20 ปี

เท่าที่เราอ่านเจอนะคะ..ระเบียบงานสารบรรณอ่ะ
ตามนั้นครับ ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยงานสารบรรณ พ.ศ.2526 เก็บหนังสือที่มีอายุครบ 25 ปี ที่กองจดหมายเหตุแห่งชาติ กรมศิลปากร  ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยงานสารบรรณ(ฉบับที่2) พ.ศ. 2548 เก็บหนังสือที่มีอายุครบ 20 ปี ที่สำนักหอจดหมายเหตุแห่งชาติ กรมศิลปากร 

ปลัด I.T.

#12 TALUG 19/ก.พ./2015, 05:51:38 AM

ถ้าจะอ่านระเบียบหรือ พ.ร.บ.ใดๆ แนะนำให้น้องๆอ่านฉบับล่าสุด มันไม่ได้ต่างกันที่ พ.ศ.หรอกค่ะแต่มันต่างกันที่การปรับปรุงล่าสุด ตัวอย่าง เช่น การเก็บหนังสือจากเมื่อก่อน 25 ปี (ระเบียบฯ 2526) มาเป็น 20 ปี (ระเบียบฯปรับปรุง 2548)
ถ้าเราต้องการค้นคว้าข้อมูลใหม่ ให้พิมพ์ค้นหาระเบียบฯ พ.ศ.2526 และที่แก้ไขเพิ่มเติม ถ้าในรายละเอียดเขาบอกว่ายกเลิกข้อ...นั่นหมายความว่าในระเบียบเก่าเขายกเลิกข้อนั้นๆ แล้ว และโดยปกติแล้วการถามคำถามจะไม่มีการถามในเรื่องที่ยกเลิกไปแล้ว ฉะนั้นต้องตอบให้เป็นปัจจุบัน เช่นนี้ ทุกปปฏิทินใหสวนราชการจัดสงหนังสือที่มีอายุครบ ๒๐ ปนับจากวันที่ไดจัดทําขึ้น ที่เก็บไวณ สวนราชการใด พรอมททั้ง
บัญชีสงมอบหนังสือครบ ๒๐ ปใหสํานักหอจดหมายเหตุแหงชาติกรมศิลปากร ภายในวันที่
๓๑ มกราคม ของปถัดไป เวนแตหนังสือดังตอไปนี้
 ๕๘.๑ หนังสือที่ตองสงวนเปนความลับใหปฏิบัติตามกฎหมาย ระเบียบวาดวยการรักษาความปลอดภัยแหงชาติหรือระเบียบวาดวยการรักษาความลับของทางราชการ
 ๕๘.๒ หนังสือที่มีกฎหมายขอบังคับ หรือระเบียบที่ออกใชเปนการทั่วไปกําหนดไวเปนอยางอื่น
 ๕๘.๓ หนังสือที่สวนราชการมีความจําเปนตองเก็บไวที่สวนราชการนั้นใหจัดทําบัญชี
หนังสือครบ ๒๐ ปที่ขอเก็บเอง สงมอบใหสํานักหอจดหมายเหตุแหงชาติกรมศิลปากร

นั่นแสดงให้เห็นว่าการเก็บหนังสือเปลี่ยนจาก 25 ปี มาเป็น 20 ปี แล้ว หรืออีกตัวอย่างคือ คือการทำคำสั่ง จาก สั่ง  ณ  วันที่....เดือน.......2558  มาเป็น สั่ง  ณ  วันที่....เดือน....พ.ศ. ..... (ให้เติมคำว่า พ.ศ. เพื่อให้เป็นแนวทางปฏิบัติเดียวกัน) และปัจจุบันระเบียบฯนี้มีการปรับปรุง(บางอย่าง)ล่าสุด 2551 แล้วใช่ไหมคะ

#13 burtbee 21/ก.พ./2015, 01:42:10 AM

ทำไมหลายสำนัก บอกว่า ระเบียบงานสารบรรณ  ที่หนังสือมีส่งมอบหนังสือครบ ๒๐ ปีให้กองจดหมายเหตุแห่งชาติกรมศิลปากร  กองกับหอมันคนละที่กันเลยนะ อย่าเข้าใจว่ามันที่เดียวกัน
ซึ่งความจริงใน พรบก็บอกอยู่แล้วว่า ส่งมอบหนังสือครบ ๒๐ ปีให้สํานักหอจดหมายเหตุแห่งชาติกรมศิลปากร

ผมไปดูในเล่มเก่าตอนนั้นมัน 25ปี ให้กอง  ตอนนี้แก้ไข20ปีให้หอ อย่าเอามาเหมารวมกันว่าให้กองครับ
อีกอย่างจขกท ไปดูในคลิปติวเก่ายังไม่อัพเดทมาละสิครับ 

#14 burtbee 21/ก.พ./2015, 01:50:04 AM

เกือบลืมไป ผมก็ยังไม่แน่ใจ100% บางทีเค้าแก้ไขใส่เพิ่มในส่วนไหนบ้างป่าว 
กับอีกคำถามนึง มันยังคาใจผมทุกวันนี้ พรบระเบียบข้าราชการพลเรือน ก่อนที่จะบังคับใช้ 2551 คือปีอะไร
ผมไม่เคลียรไป บางทีก็บอก 35 บางที่ก็ 44 ก่อนสอบไม่คิดว่ามันจะดักหลังออกสอบ มันก็ดันออกจนได้ เวรกรรมจริงๆ

ใครรู้ก็ขอความกรุณาให้คำตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ