งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: สูตรของตรรกศาสตร์ มีกี่สูตรกันแน่ครับ

• comafter
  • 3
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 18/เม.ย./2014, 07:00:29 AM
44561 ครั้ง
LINE it!
สวัสดีครับ พอดีผมงงนิดหน่อยเกี่ยวกับสูตรตรรกศาสตร์
แหล่งที่ 1 บอก มี 2 สูตรแค่นั้นคือ
สูตร 1. ถ้า aแล้ว  b bแล้ว c  ตอบ aแล้ว c
2. ถ้า a แล้ว b  ไม่ b ก็ ไม่ a
นอกนั้นให้ตอบสรุปไม่ได้

แต่พอผมเริ่มทำมันจะมีบางข้อ ที่ใช้สูตรนอกเหนือจากนี้ ผมจึงเริ่มหาข้อมูล ผมจึงพบกับสูตรนี้จากแหล่งที่ 2คือ
ถ้า a แล้ว b  ถาม a ต้องตอบ b 

สรุป สูตที่ 3 มีจริงหรือเปล่า หรือแค่ 2 สูตร ตามแหล่งแรกบอกครับ

ทีนี้ พอผมเอาโจทย์ ให้แหล่ง 1 กับ แหล่ง 2 เฉลยดัน ไม่ตรงกันอีกครับ

โจทย์คือ

ถ้าได้เงินห้าพัน แดงจะไปเที่ยว และแดงไม่ได้ไปเที่ยว สรุปได้ว่า
ก. แดงไม่ได้เงินสองพัน
ข. แดงได้เงินสองพัน
ค. แดงไม่อยากไปเที่ยว
ง. สรุปแน่นอนไม่ได้

แหล่งแรกเฉลย ง   แหล่ง 2 เฉลย ก

แบบไหนถูกกันแน่ครับ

ปล. เราควรสนใจคำว่า "จะ" มั้ยครับ เพราะแหล่งแรกเคยบอกว่า ถ้าเจอคำว่า "จะ"  มันคือ Valid ใช้สูตรไม่ได้ ต้องทำย้อนกลับ คือถามอะไรมา ก็ตอบตัวเริ่มต้นคำถาม ดังนั้น ถ้าตามแนวคิดนี้ ก็ควรจะตอบ ข. 

ตอนนี้ผมงงไปหมดแล้วครับ รบกวนชี้แนะหน่อยครับ

3 ความคิดเห็น

หัวหน้าเว็บ

#1 ( $ _ $ ) 19/เม.ย./2014, 11:36:22 AM

คิดเยอะเกินไป ข้อสอบแนวนี้อย่าไปคิดมาก แล้วตัวเชื่อมก้อไม่ต้องไปสนใจอะไรทั้งนั้น เอาเป็นว่าแบ่งประโยคให้ถูกก้อพอ จากโจทย์บอกว่า ถ้าได้เงินห้าพัน แดงจะไปเที่ยว และแดงไม่ได้ไปเที่ยว สรุปได้ว่า

ข้อนี้แบ่งออกได้สองประโยคคือ    ถ้าได้เงินห้าพัน          แดงจะไปเที่ยว
                                                   a                                b

ให้จำสูตรแค่นี้พอ คือ b ไม่ a    b ไม่ a    b ไม่ a    b ไม่ a  ให้ตอบ สรุปไม่ได้

จากโจทย์ถาม ถ้าได้เงินห้าพัน แดงจะไปเที่ยว และแดงไม่ได้ไปเที่ยว สรุปได้ว่า
                         a                     b                    ไม่ b  
ตอบตรงตัว ไม่ a คือ ไม่ได้เงินห้าพัน ข้อนี้ตอบ ก.  แต่จะยกตัวอย่างอื่นๆให้ดู    

จากโจทย์ถาม ถ้าได้เงินห้าพัน แดงจะไปเที่ยว และแดงไปเที่ยว สรุปได้ว่า
                         a                     b                     b          
ถาม b มา ผมให้สูตรว่า b ไม่ a ดังนั้นข้อนี้ตอบ สรุปไม่ได้

จากโจทย์ถาม ถ้าได้เงินห้าพัน แดงจะไปเที่ยว และแดงไม่ได้เงินห้าพัน สรุปได้ว่า
                         a                     b                     b          
ถาม ไม่ a มา ผมให้สูตรว่า b ไม่ a ดังนั้นข้อนี้ตอบ สรุปไม่ได้

พอเข้าใจไหมครับ  

ปล.สองสูตรแรกที่คุณจำมาถูกต้องแล้ว ให้คุณจำสูตรที่ผมให้เพิ่มคือ b ไม่ a  ตรรกศาสตร์จะมาอีกร้อยข้อก้อไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไป สู้ๆครับ

ปลัด I.T.

#2 TALUG 25/เม.ย./2014, 06:44:06 PM

เหตุผลที่สมเหตุสมผล (Validity)
หลักการจำง่ายๆ  ถ้าเกิด1 แล้วเกิด2 และเกิด1 = 2
ถ้าเกิด1 แล้วเกิด2 และไม่เกิด2 = 1
ถ้าเกิด1 แล้วเกิด2 และไม่เกิด1 = สรุปแน่นอนไม่ได้
ถ้าเกิด1 แล้วเกิด2 และเกิด2 = สรุปแน่นอนไม่ได้
สรุปหลักการจำง่ายๆ (เทคนิคส่วนตัวสำหรับเรา) 1 2 1 =2  , 1 2 ไม่2=1  นอกนั้นเราจะไม่จำเราตอบสรุปไม่ได้อย่างเดียว หลักการจำของเราเราจะใช้คำถามเปรียบเทียบ เช่น คำถามยอดฮิต ข้อ 1ถ้าฝนตกแล้วแดดจะออก วันนี้ฝนตก ฉะนั้น  1 2 1=2 (1คือฝนตก  2คือแดดออก คำตอบวันนี้แดดออก)  ข้อ 2ถ้าฝนตกแล้วแดดจะออก วันนี้แดดไม่ออก (ต่างกันแค่คำว่า "ไม่" เอง) ฉะนั้น 1 2 ไม่2=1 (คำตอบคือวันนี้ฝนไม่ตก) ข้อ 3ถ้าฝนตกแล้วแดดจะออก วันนี้ฝนไม่ตก ฉะนั้น สรุปแน่นอนไม่ได้  ข้อ 4ถ้าฝนตกแล้วแดดจะออก วันนี้แดดออก ฉะนั้น สรุปแน่นอนไม่ได้  จากคำถามไม่เข้าหลักเกณฑ์ข้อ1 ข้อ2 ตอบสรุปแน่นอนไม่ได้

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 edpc 21/พ.ค./2016, 11:58:12 PM

ผมว่า ง. นะครับ สรุปไม่ได้
ถ้าได้เงินห้าพัน(เหตุ) แดงจะไปเที่ยว(ผล)
แดงไม่ได้ไปเที่ยว (ปฏิเสธผล) แดงไม่ได้เงินห้าพัน (ปฏิเสธเหตุ)