งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ‪#‎หลักเกณฑ์ใหม่‬ "สอบเปลี่ยนสายงาน" เมื่อบรรจุครบแล้ว บัญชีสำรองยกเลิก !

เมื่อ: 14/พ.ค./2015, 10:07:02 PM
37731 ครั้ง
LINE it!
‪#‎หลักเกณฑ์ใหม่‬ ‪#‎สอบเปลี่ยนสายงาน‬
ประเด็นสำคัญจากประกาศหลักเกณฑ์สอบคัดเลือกฯ ฉบับใหม่
"สอบเปลี่ยนสายงาน" เมื่อบรรจุครบแล้ว บัญชีสำรองยกเลิก !

...................

สรุปประเด็นสำคัญจากประกาศหลักเกณฑ์การสอบคัดเลือกฯ ฉบับใหม่
: สอบเปลี่ยนสายงาน เมื่อบรรจุครบแล้ว บัญชีสำรองยกเลิก !

สรุปประเด็นสำคัญจาก
ประกาศหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการสอบคัดเลือกของข้าราชการและพนักงานส่วนท้องถิ่น
ฉบับใหม่ล่าสุด

ตามที่ ก.กลาง มีมติให้ปรับปรุงแก้ไขหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการสอบคัดเลือก
โดยให้ยกเลิกประกาศหลักเกณฑ์และเงื่อนไขฉบับที่ผ่านมา และใช้ฉบับนี้แทน

วันที่ 27 พ.ย. 57 สำนักงาน ก.จ. ก.ท. และ ก.อบต. ขอเรียนว่าประธาน ก.จ. ก.ท.และ ก.อบต. ได้ลงนามในประกาศฯ เรียบร้อยแล้ว จึงขอแจ้งประกาศหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการสอบคัดเลือก ตลอดจนหลักสูตร วิธีการสอบคัดเลือก คุณสมบัติผู้มีสิทธิสมัครสอบคัดเลือก เพื่อดำเนินการต่อไปนั้น

ดูประกาศฉบับเต็ม คลิ๊กที่นี่

ผมจะรายงานสรุปเฉพาะประเด็นสำคัญๆ เท่านั้นนะครับ ดังนี้

1. ใช้เป็นเกณฑ์ในการสอบคัดเลือกข้าราชการให้ดำรงตำแหน่งต่างสายงาน หรือที่เราเรียกว่า "สอบเปลี่ยนสายงาน" นั่นเอง

2. สอบเปลี่ยนสายงาน อบจ./เทศบาล/อบต. จะเป็นหน่วยดำเนินการสอบเอง หรือให้ ก.จังหวัด เป็นหน่วยดำเนินการสอบแทนก็ได้ โดยให้ อบจ./เทศบาล/อบต. เป็นเจ้าของบัญชีและรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการดำเนินการสอบ

3. ให้หน่วยดำเนินการสอบคัดเลือก ประกาศรับสมัครสอบฯ ก่อนวันเริ่มรับสมัครสอบไม่น้อยกว่า 15 วันทำการ

4. ให้หน่วยดำเนินการสอบ จะกำหนดรับสมัครสอบทางระบบไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ก็ได้

5. การตัดสินว่าผู้ใดสอบผ่านนั้น ต้องได้คะแนนแต่ละภาคไม่ต่ำกว่าร้อยละ 60

6. ในกรณีที่ปรากฏว่ามีการทุจริต หรือส่อไปในทางทุจริตในการสอบคัดเลือก ให้คณะกรรมการสอบคัดเลือกรายงานให้หน่วยดำเนินการสอบฯทราบ เพื่อิจารณาว่าสมยกเลิกการสอบทั้งหมด หรือยกเลิกเฉพาะภาคที่เกิดการทุจริต สำหรับผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการทุจริตไม่มีสิทธิเข้าสอบอีกต่อไป

7. การประกาศขึ้นบัญชีผู้สอบผ่าน ให้ประกาศขึ้นบัญชีผู้่สอบผ่าน จำนวน 2 เท่าของอัตราว่าง ตามที่ประกาศรับสมัคร และเมื่อได้บรรจุแต่งตั้งผู้สอบคัดเลือกได้ตามจำนวนอัตราว่างที่จะแต่งตั้งแล้ว บัญชีสำรองให้ยกเลิก

...

จะเห็นได้ว่าประเด็นสุดท้าย คือ จุดเปลี่ยนของการสอบเปลี่ยนสายงาน
จากนี้ไป การสอบเปลี่ยนสายงานนั้น จะเปิดสอบและเมื่อบรรจุได้ครบตามอัตราที่ประกาศไว้แล้วนั้น
บัญชีสำรองที่ขึ้นไว้นั้น "ยกเลิก" ทันทีนะครับ

หลักเกณฑ์และเงื่อนไขการสอบคัดเลือกของข้าราชการและพนักงานส่วนท้องถิ่น

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/มิ.ย./2016, 03:00:21 PM โดย ส.เสือ™
อัพเดทข่าวสารท้องถิ่นผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

ขอสงวนสิทธิ์ ข้อมูล เนื้อหา บทความ และรูปภาพ (ในส่วนที่ทำขึ้นเอง) ทั้งหมดที่ปรากฎอยู่ในเว็บไซต์ www.thailocalmeet.com ห้ามมิให้บุคคลใด คัดลอก หรือ ทำสำเนา หรือ ดัดแปลง ข้อความหรือบทความใดๆ ของเว็บไซต์ หากผู้ใดละเมิด ไม่ว่าการลอกเลียน หรือนำส่วนหนึ่งส่วนใดของบทความนี้ไปใช้ ดัดแปลง โดยไม่ได้รับอนุญาติเป็นลายลักษณ์อักษร จะถูกดำเนินคดี ตามที่กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุด

สงวนลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2539 www.thailocalmeet.com
Copyright (C) 2009 www.thailocalmeet.com All rights reserved.

5 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 facefake 15/ต.ค./2015, 07:46:43 PM

สมมติว่า จพง.ระดับ 2 บรรจุได้ปีกว่า อยากเลื่อนเป็นระดับ 3 โดยการไปสมัครสอบบรรจุในตำแหน่งระดับ 3 (นวก.) โดยไม่ใช่การสอบเปลี่ยนสายงานจะสามารถทำได้ไหม และหากสอบผ่านแล้วจำเป็นจะต้องลาออกจากราชการระดับ 2 เพื่อจะบรรจุระดับ 3 หรือว่าอย่างไรครับ

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#2 SpeeDle 15/ต.ค./2015, 08:11:56 PM

สอบแข่งขันให้ผ่านขึ้นบัญชีแล้วขอรับรองบัญชีมาบรรจไงครับ

#3 facefake 15/ต.ค./2015, 08:59:52 PM

ขอบคุณครับ.หมายความว่าขอรับรองบัญชีเพื่อมาบรรจุที่หน่วยงานเดิมใช่หรือไม่ครับ แล้วอายุราชการต้องเริ่มนับใหม่หรือว่านับต่อไปเลยครับ.เพราะตอนนี้กำลังลังเลว่าจะไปสมัครที่จังหวัดสุโขทัยดีหรือไม่ กำลังหาข้อมูลในการตัดสินใจเพื่อเลื่อนระดับ 3 ครับ

#4 kahlong2526 21/ต.ค./2015, 04:00:46 PM

บรรจุ 1 ส.ค.57 จพง.2 ค่ะ สามารถไปสอบระดับ 3 (นวก)ได้เลยมั้ยค่ะ หรือว่าต้องรอเลื่อนระดับเป็น จพง.3 ก่อนค่ะถึงจะไปสอบได้ค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ (แล้วที่เปิดสอบเป็น อบต. สามารถรับรองบัญชีมาใช้กับเทศบาลได้มั้ยค่ะ)

#5 comcombat 23/มิ.ย./2017, 09:19:16 AM

ขอบคุณครับ