งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: วิชาโท ใช้สอบได้มั๊ยครับ

• maxxxa55
  • 2
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 10/ส.ค./2015, 09:36:55 PM
1381 ครั้ง
LINE it!
หัวเรื่อง สมัครสอบท้องถิ่นครับ
ผมจบวิชาเอกที่ได้วุฒิ วท.บ.(วิทยาศาสตร์บัณฑิต)แต่ว่าผมก็ได้เรียนวิชาโทรัฐศาสตร์ ด้วยครับ ในวุฒิก็มีระบุไว้ด้วยครับ
ไม่ทราบว่า สามารถใช้สมัคร หรือ สอบ หรือ ทำงาน ในตำแหน่งที่ประกาศว่า รับผู้จบปริญญาตรีทางด้านรัฐศาสตร์ ได้หรือไม่ครับ

ปล.ผมเคยสมัครในตำแหน่ง ผู้ช่วยเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป พอถึงเวลาสัมภาษณ์ ผู้สัมภาษณ์ บอกผมว่า น่าจะลงผู้ช่วยเจ้าหน้าที่งานทะเบียนนะ เพราะมีวิชาโทรัฐศาสตร์ ผมก็เลยเพิ่งทราบว่า มันสามารถลงได้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดี เพราะกลับมาค้นดูในอินเตอร์เน็ตก็ไม่เจอ สอบถามพี่ๆที่รู้จักกัน เขาก็ไม่มีใครรู้เรื่องเลย จึงอยากสอบถามผู้รู้ในที่นี้ ครับ ว่า สรุปแล้ว มันเป็นเช่นไรกันแน่ มีระเบียบ ข้อกำหนด หรือ อะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ  :wanwan044:

4 ความคิดเห็น

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#1 ส.เสือ™ 10/ส.ค./2015, 09:56:33 PM

หัวเรื่อง สมัครสอบท้องถิ่นครับ
ผมจบวิชาเอกที่ได้วุฒิ วท.บ.(วิทยาศาสตร์บัณฑิต)แต่ว่าผมก็ได้เรียนวิชาโทรัฐศาสตร์ ด้วยครับ ในวุฒิก็มีระบุไว้ด้วยครับ
ไม่ทราบว่า สามารถใช้สมัคร หรือ สอบ หรือ ทำงาน ในตำแหน่งที่ประกาศว่า รับผู้จบปริญญาตรีทางด้านรัฐศาสตร์ ได้หรือไม่ครับ

ปล.ผมเคยสมัครในตำแหน่ง ผู้ช่วยเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป พอถึงเวลาสัมภาษณ์ ผู้สัมภาษณ์ บอกผมว่า น่าจะลงผู้ช่วยเจ้าหน้าที่งานทะเบียนนะ เพราะมีวิชาโทรัฐศาสตร์ ผมก็เลยเพิ่งทราบว่า มันสามารถลงได้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดี เพราะกลับมาค้นดูในอินเตอร์เน็ตก็ไม่เจอ สอบถามพี่ๆที่รู้จักกัน เขาก็ไม่มีใครรู้เรื่องเลย จึงอยากสอบถามผู้รู้ในที่นี้ ครับ ว่า สรุปแล้ว มันเป็นเช่นไรกันแน่ มีระเบียบ ข้อกำหนด หรือ อะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ  :wanwan044:

ขอทราบชื่อวุฒิปริญญาเต็มๆ ที่จบมาได้ไหมครับ

นายกเว็บ

#2 ปีกกล้า ขาแข็ง 14/ส.ค./2015, 11:09:37 AM

เท่าที่ทราบ  ต้องดูว่า วุฒิ..........บัณฑิต  สาขาเอก เท่านั้นครับ

ส่วนใหญ่ จะไม่มีวิชาโท  อย่าเสี่ยงครับ  จบอะไรมา  สอบให้ตรงดีกว่า

อย่างผม จบ บริหารธุรกิจบัณฑิต (การบัญชี)  ก.พ. รับรองว่าเป็นวุฒิทาง บริหารธุรกิจอย่างเดียว

ผมจึงสอบ บุคลากร ได้ เพราะ มาตรฐานกำหนดตำแหน่ง มี บริหารธุรกิจ 

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 maxxxa55 25/ส.ค./2015, 08:42:08 PM

เทคโนโลยีภูมิสารสนเทศ (วท.บ.)ครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 Salvoo9 13/พ.ค./2019, 12:47:45 AM

จบตรี  วท.วิทยาการคอมพิวเตอร์ วทบ.
วิชาโท  บริหารทั่วไป
สอบปี62  ลง  นักตรวจสอบภายในได้ไหม

เรียน  บริหารทั่วไป 30 หน่วยกิต