งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ความก้าวหน้าในสายงานของข้าราชการท้องถิ่นในระบบแท่ง"วิชาการ"

เมื่อ: 28/ก.พ./2016, 03:49:48 PM
334193 ครั้ง
LINE it!
ความก้าวหน้าในสายงานของข้าราชการท้องถิ่นในระบบแท่ง"วิชาการ"

วันนี้ ได้รับข้อความสอบถามได้สมาชิกชุมชนคนท้องถิ่นท่านหนึ่ง ได้สอบถามมาว่า "ความก้าวหน้าในสายงานของข้าราชการท้องถิ่นในระบบแท่ง เป็นอย่างไรบ้างครับ"

ผมเองก็ขอสรุปแบบเข้าใจเอง

ความก้าวหน้าในสายงานของตำแหน่งต่างๆ ขอยกตัวอย่าง
ข้าราชการท้องถิ่น แท่งวิชาการ ระดับปฏิบัติการ
มาเริ่มกันเลย
ณ ตอนนี้ ทุกท่านไม่ว่าจะท่านจะเคยเป็น ซี3 ซี4 หรือซี 5 ก็ถูกจับมารวมอยู่ในกลุ่มแท่งเดียวกันแล้วนั่น คือ "แท่งวิชาการ ระดับปฏิบัติการ"
ความก้าวหน้าที่จะเติบโตขึ้นไป 1 ระดับ นั่นคือ "จากระดับปฏิบัติการ จะเป็นระดับชำนาญการ"
มาดูกรอบระยะเวลาที่จะเลื่อนระดับได้กันครับ

1. ตามมาตรฐานตำแหน่ง ระดับชำนาญการ คือ ต้องดำรงตำแหน่งหรือเคยดำรงตำแหน่ง ระดับปฏิบัติการ มาแล้วไม่น้อยกว่า 6 ปี (จุดนี้ ก็คล้ายๆในระบบซี ที่ 2 ปี เลื่อนที ถ้าเริ่มจากจากซี 3 จะขึ้นเป็นซี 6 ก็ใช้เวลา 6 ปีเป็นอย่างน้อยพอดี)

2. สำหรับท่านที่ดำรงตำแหน่งซี 3 ซี4 ซี 5 มาก่อนหน้านี้ ในช่วงแรกยังคงสามารถนำระยะเวลาที่ตนเองได้เคยดำรงตำแหน่งมาใช้เป็นคุณสมบัติเลื่อนระดับได้อยู่ครับ เช่น เดิมครองซี 3 มาสองปีแล้ว ก็อยู่ระดับปฏิบัติการไปอีก 4 ปี จึงจะครบคุณสมบัติเลื่อนเป็นชำนาญการได้ หรือถ้าเดิมครองซี 5 มาห้าปี ก็อยู่ระดับปฏิบัติการไปอีก 1 ปี จึงจะครบคุณสมบัติเลื่อนเป็นชำนาญการได้ครับ

3. สำหรับท่านที่มีวุฒิปริญญาโท จากเดิมระดับปฏิบัติการ ไปชำนาญการต้องใช้เวลา 6 ปีนั้น ถ้าท่านมีวุฒิปริญญาโทก็ลดเวลาเหลือแค่ 4 ปี และหากจบปริญญาเอกก็ลดเวลาเหลือแค่ 2 ปีเท่านั้น

ข้างต้นกล่าวถึง ปฏิบัติการ ไป ชำนาญการ

ต่อไปกล่าวถึง ชำนาญการ ไป ชำนาญการพิเศษ .... และ ชำนาญการ ไป อำนวยการ (หัวหน้าฝ่าย)

ประเด็นแรก ชำนาญการ ไป ชำนาญการพิเศษ
.../ ถ้าหน่วยงานของท่านมีกรอบอัตราตำแหน่งชำนาญการพิเศษ หรือสามารถขอเปิดกรอบนี้ได้
(* ข้อนี้หลักเกณฑ์การเปิดกรอบชำนาญการพิเศษ อาจไม่ง่ายอย่างที่คิด ต้องพิจารณาองค์ประกอบอื่นหลายอย่าง อีกทั้งยังอาจมีการกำหนดจำนวนชำนาญการพิเศษของแต่ละแห่งไว้ด้วยอีก! จึงเป็นหนึ่งในข้อเรียกร้องของสมาพันธ์ข้าราชการสายทั่วไป/วิชาการ ที่ขอให้ขยายระดับควบถึงชำนาญการพิเศษ)
โดยกำหนดระยะเวลาของคุณสมบัติตำแหน่งชำนาญการพิเศษ คือ ต้องดำรงตำแหน่้งหรือเคยดำรงตำแหน่งชำนาญการ มาแล้วไม่น้อยกว่า 4 ปี

ประเด็นที่สองชำนาญการ ไป อำนวยการ (หัวหน้าฝ่าย)
.../ เช่นเดียวกัน หากหน่วยงานของท่าน มีกรอบนักบริหารงานทั่วไป ระดับต้น (หัวหน้าฝ่าย) ว่างอยู่
กรอบระยะเวลาของคุณสมบัติตำแหน่งหัวหน้าฝ่าย คือ ต้องดำรงตำแหน่้งหรือเคยดำรงตำแหน่งชำนาญการ มาแล้วไม่น้อยกว่า 4 ปี
และปฏิบัติงานที่เกี่ยวข้องในฝ่ายนั้นๆ ที่ท่านจะสอบเป็นหัวหน้าฝ่าย มาแล้วอย่างน้อย 1 ปี

จุดนี้ ชำนาญการ จะไป ชำนาญการพิเศษ ก็ใช้เวลา 4 ปี  .... และ ชำนาญการ จะไป อำนวยการ (หัวหน้าฝ่าย) ก็ใช้เวลา 4 ปีเช่นเดียวกัน

อยู่ที่สภาพแวดล้อม สภาพองค์กร ความพร้อม และการตัดสินใจของ ....?
ขอให้โชคดีครับ

ส.เสือ ชุมชนคนท้องถิ่น
รายงาน
28 กุมภาพันธ์ 2559
อัพเดทข่าวสารท้องถิ่นผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

ขอสงวนสิทธิ์ ข้อมูล เนื้อหา บทความ และรูปภาพ (ในส่วนที่ทำขึ้นเอง) ทั้งหมดที่ปรากฎอยู่ในเว็บไซต์ www.thailocalmeet.com ห้ามมิให้บุคคลใด คัดลอก หรือ ทำสำเนา หรือ ดัดแปลง ข้อความหรือบทความใดๆ ของเว็บไซต์ หากผู้ใดละเมิด ไม่ว่าการลอกเลียน หรือนำส่วนหนึ่งส่วนใดของบทความนี้ไปใช้ ดัดแปลง โดยไม่ได้รับอนุญาติเป็นลายลักษณ์อักษร จะถูกดำเนินคดี ตามที่กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุด

สงวนลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2539 www.thailocalmeet.com
Copyright (C) 2009 www.thailocalmeet.com All rights reserved.

10 ความคิดเห็น

หัวหน้าเว็บ

#1 eyline 29/ก.พ./2016, 05:04:38 AM

ขอบคุณครับ

V.I.P. ผู้สนับสนุน
นายกเว็บ

#2 biggie285 29/ก.พ./2016, 08:50:40 AM

เทศบาลเมือง เทศบาลนคร  คงจะมีชำนาญการพิเศษเเค่ไม่กี่คน ส่วน อบต. เทศบาลตำบลผมว่าโอกาสมีคงน้อยมาก

หัวหน้าเว็บ

#3 edd_chiangmai 29/ก.พ./2016, 10:36:59 AM

ขอบคุณครับผม

ปลัด I.T.

#4 ### นานาจิตตัง #### ; D 29/ก.พ./2016, 01:37:27 PM

แนวทางการเลื่อนระดับออกมายังครับ  ทิศทางเป็นอย่างไร

หัวหน้าเว็บ

#5 boonthida 29/ก.พ./2016, 02:05:27 PM

วิศวกรโยธา ใบประกอบเป็น ภย เป็นชำนาญการพิเศษได้ไม๊คะ

เซียน(GURU)

#6 chatchai130520 29/ก.พ./2016, 03:12:10 PM

....? คือ นายก หรือเปล่าครับ

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#7 Padphai 20/มี.ค./2016, 09:00:12 AM

วิศวกรโยธา ใบประกอบเป็น ภย เป็นชำนาญการพิเศษได้ไม๊คะ
ได้ครับ ได้3500 บาท สำหรับภย แต่จะได้5600×2สำหรับ สย.ครับ ปล.แต่ภย.จะไม่ได้3500ในระดับชำนาญการนะครับได้แต่ สย.เท่านั้น

รองหัวหน้าเว็บ

#8 jumja_tak 21/มี.ค./2016, 04:47:43 PM

อยากสอบถามผู้รู้ค่ะ เพื่อใช้ในการตัดสินใจ ตอนนี้ดิฉันอยู่อบต. ตำแหน่งเจ้าพนักงานการเงินและบัญชี 3 (เดิม) ตอนนี้ดิฉันสอบได้ตำแหน่งนักวิชาการเงินและบัญชีของกรมส่งเสริมฯ (รอสอบสัมภาษณ์ ผ่านภาค ก แล้ว) ดิฉันยังไม่เข้าใจระบบแท่งซักเท่าไหร่ ถ้าเกิดกรมฯเรียกบรรจุ
1.ดิฉันจะเลือกมาบรรจุของกรมฯดีหรือไม่คะ อันไหนน่าจะก้าวหน้ากว่ากันค่ะ
2.สามารถโอนอายุราชการจาก อบต. มานับต่อที่กรมฯได้ไหมค่ะ   
  ไม่รู้ว่ากรมฯจะเรียกบรรจุกี่ตำแหน่ง แต่ก็แอบหวังค่ะ^_^

รองปลัด I.T.

#9 romenzo-1966 26/ม.ค./2017, 09:57:10 AM

ขอบคุณครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#10 Wawavee 10/ต.ค./2018, 02:27:13 PM

ขอบคุณค่ะ