งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ความก้าวหน้าในสายงานของข้าราชการท้องถิ่นในระบบแท่ง"ทั่วไป"

เมื่อ: 01/มี.ค./2016, 10:19:18 AM
403058 ครั้ง
LINE it!
ความก้าวหน้าในสายงานของข้าราชการท้องถิ่นในระบบแท่ง"ทั่วไป"

วันนี้ มาต่อกันด้วย ประเด็นความก้าวหน้าในสายงานของข้าราชการท้องถิ่น
มากันที่ "แท่งประเภททั่วไป"

สำหรับท่านที่ดำรงตำแหน่งในสายงานเริ่มต้นจากระดับ 1 และระดับ 2 เมื่อเข้าสู่ระบบแท่งแล้ว จะแบ่งได้ตามนี้
ซี 1 - ซี 4 จะอยู่ในแท่งทั่วไป ระดับปฏิบัติงาน
ซี 5 - ซี 6 จะอยู่ในแท่งทั่วไป ระดับชำนาญงาน
ซี 7 จะอยู่ในแท่งทั่วไป ระดับอาวุโส

ขอเริ่มที่แท่งทั่วไป ระดับปฏิบัติงาน หากจะเลื่อนระดับขึ้นไปเป็น "ชำนาญงาน" ต้องมีคุณสมบัติ ดังนี้
1. สำหรับวุฒิ ปวช. ต้องดำรงตำแหน่งปฏิบัติงาน มาแล้วไม่น้อยกว่า 6 ปี
2. สำหรับวุฒิ ปวท. ต้องดำรงตำแหน่งปฏิบัติงาน มาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปี
3. สำหรับวุฒิ ปวส. ต้องดำรงตำแหน่งปฏิบัติงาน มาแล้วไม่น้อยกว่า 4 ปี

เช่นเดียวกันครับ ในระยะเริ่มแรกของการปรับเปลี่ยนเข้าสู่ระบบแท่งนี้ ท่านสามารถนำระยะเวลาที่เคยดำรงตำแหน่งในระบบซี (ซี1-4) มาใช้นับเป็นระยะเวลาเพื่อในการเลื่อนระดับในระบบแท่งได้ เช่น ท่านมีวุฒิ ปวช. และเคยดำรงตำแหน่งซี 4 (รวมระยะเวลาที่ผ่านมาด้วย) รวมแล้ว 5 ปี  ท่านก็ครองตำแหน่งในระดับปฏิบัติงานไปอีก 1 ปี ก็จะครบ 6 ปี ตามมาตรฐานกำหนดตำแหน่งในระบบแท่งนี้พอดี ท่านก็ทำเรื่องเลื่อนระดับเป็นชำนาญงานได้ครับ
หรือ
ท่านที่มีวุฒิ ปวส. และเคยดำรงตำแหน่งซี 3 มาแล้ว 3 ปี ท่านก็ครองตำแหน่งในระดับปฏิบัติงานไปอีก 1 ปี ก็จะครบ 4 ปี ตามมาตรฐานกำหนดตำแหน่งในระบบแท่งนี้พอดี ท่านก็ทำเรื่องเลื่อนระดับเป็นชำนาญงานได้ครับ

(แต่สำหรับท่านที่ครองดำรงเดิมมานานกว่านี้ และครบตามมาตรฐานตำแหน่งใหม่ในระบบแท่งแล้ว ก็เตรียมทำเรื่องขอเลื่อนระดับเป็นชำนาญงานได้เลยครับ เพื่อประโยชน์ของท่านเอง)

จบไปสำหรับประเด็นแท่งทั่วไป ระดับปฏิบัติงาน ไประดับชำนาญงาน

มาต่อกันที่
แท่งทั่วไป ระดับชำนาญงาน เลื่อนไประดับอาวุโส
.../ ต้องครองชำนาญงาน อย่างน้อย 6 ปี

ในจุดนี้ หากท่านอยู่ในระดับชำนาญงานแล้ว (ก็คือซี 5-6 เดิม) ระดับที่สูงขึ้นไปอีกหนึ่งชั้นคือ ระดับอาวุโส
ณ ตอนนี้หากท่านจะขยับขยายขึ้นไปเป็นระดับอาวุโส ต้องทำเรื่องขอขยายกรอบก่อน จะผ่านหรือไม่ผ่านก็แล้วแต่ ก จังหวัด
มาถึงเรื่องระยะเวลาในการดำรงตำแหน่ง ท่านต้องเคยดำรงตำแหน่ง ระดับชำนาญงาน มาแล้วไม่น้อยกว่า 6 ปีจึงจะเลื่อนระดับเป็นอาวุโสได้
เช่นเดียวกันหากท่านเคยดำรงตำแหน่งในซี 5-6 มาก่อนหน้านี้ ก็นับระยะเวลามานับรวมกันได้ เช่น
เคยเป็นซี 6 (รวมระยะเวลาที่ผ่านมาในซี 5 ด้วย) รวมแล้ว 5 ปี ท่านก็ต้องครองตำแหน่งในระดับชำนาญงานไปอีก 1 ปี ก็จะครบระยะตรงตามมาตรฐานตำแหน่งของระดับอาวุโส

สุดท้ายเป็นประเด็น
"แท่งทั่วไป สู่แท่งอำนวยการท้องถิ่น (หัวหน้าฝ่าย)"
.../ ต้องดำรงตำแหน่งไม่ต่ำกว่าชำนาญงานมาแล้ว 10 ปี หรือครองอาวุโส 4 ปี

หนทางในการเติบโต หรือเรียกว่าความก้าวหน้าในสายงานแท่งทั่วไป ก็คือการเติบโตเป็น "หัวหน้าฝ่าย"
สำหรับท่านที่อยู่ในแท่งทั่วไป ยังมีช่องทางที่จะเป็นหัวหน้าฝ่าย (นักบริหารงาน ระดับต้น) โดยมีคุณสมบัติดังนี้
เลือกเอาข้อใดข้อหนึ่ง ผู้ที่จะมีคุณสมบัติสอบเป็นหัวหน้าฝ่ายได้ จะต้อง
1. ดำรงตำแหน่งไม่ต่ำกว่าระดับชำนาญงาน  มาแล้วไม่น้อยกว่า 10 ปี
หรือ
2. ดำรงตำแหน่งระดับอาวุโส มาแล้วไม่น้อยกว่า 4 ปี

หากท่านสอบได้เป็น "หัวหน้าฝ่าย (นักบริหารงาน ระดับต้น)"
ก็จะได้รับเงินประจำตำแหน่งเพิ่มเดือนละ 1,500 บาท

สรุปคร่าวๆประมาณนี้ คงจะได้พอเห็นเส้นทางในความก้าวหน้าของตนเองแล้วนะครับ

ส. เสือ ชุมชนคนท้องถิ่น
รายงาน
1 มีนาคม 2559

อ้างถึง
*** ไม่อนุญาตให้เว็บไซต์ topicza และ pageqq คัดลอกรูปและบทความไปเผยแพร่ต่อ ... หากพบเห็นจะดำเนินคดีถึงที่สุด! และจะไม่ยอมความใดๆ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/ธ.ค./2016, 11:07:51 AM โดย ส.เสือ™
อัพเดทข่าวสารท้องถิ่นผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

ขอสงวนสิทธิ์ ข้อมูล เนื้อหา บทความ และรูปภาพ (ในส่วนที่ทำขึ้นเอง) ทั้งหมดที่ปรากฎอยู่ในเว็บไซต์ www.thailocalmeet.com ห้ามมิให้บุคคลใด คัดลอก หรือ ทำสำเนา หรือ ดัดแปลง ข้อความหรือบทความใดๆ ของเว็บไซต์ หากผู้ใดละเมิด ไม่ว่าการลอกเลียน หรือนำส่วนหนึ่งส่วนใดของบทความนี้ไปใช้ ดัดแปลง โดยไม่ได้รับอนุญาติเป็นลายลักษณ์อักษร จะถูกดำเนินคดี ตามที่กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุด

สงวนลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2539 www.thailocalmeet.com
Copyright (C) 2009 www.thailocalmeet.com All rights reserved.

46 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 oil171 01/มี.ค./2016, 11:27:41 AM

ขึ้นเป็นหัวหน้าฝ่ายโดนไม่ต้องเปลี่ยนสายงานเป็นสาย 3 เลยเหรอคะ

ปลัด I.T.

#2 cat123 01/มี.ค./2016, 12:47:56 PM

แล้วการข้ามแท่ง เหมือน กพ. ป่าวคะ จากทั่วไป ข้ามไปวิชาการอะคะ

รองหัวหน้าเว็บ

#3 Man2511 01/มี.ค./2016, 10:18:41 PM

1. สาย 1-2 เมื่อครองครบตามระยะเวลา มีวุฒิปตรี คัดเลือกฝ่าย ได้เลยนะ (ตามที่เราเข้าใจ) ไม่ต้องขึ้นวิชาการก็ได้
2. สาย 1-2 ปฏิบัติงาน (1-4 ระบบซีเดิม) ชำนาญงาน (5-6 ระบบซีเดิม) อวุโส (7 ระบบซีเดิม)
3. สาย 1-2 มีวุฒิ ปตรี สอบเปลี่ยนสายงานเป็นวิชาการได้ (มาตรฐานกำหนดตำแหน่งวิชาการ)
4. สาย 1-2 ครอง 6 อยู่ (เป็นชำนาญงานเลย จะรู้ว่าชำนาญงานมากี่ปีแล้วให้ดูวันที่ขึ้น 5 วันแรก)
5. สาย 1-2 ครอง 7 อยู่ (เป็นอวุโสเลย จากแผนอัตรากำลัง)
6. สาย 1-2 เริ่มนับชำนาญงานที่ขึ้น 5 วันแรก
7. 10 ปี นับจากวันที่ขึ้น 5 วันแรก

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#4 ส.เสือ™ 01/มี.ค./2016, 10:32:49 PM

ขึ้นเป็นหัวหน้าฝ่ายโดนไม่ต้องเปลี่ยนสายงานเป็นสาย 3 เลยเหรอคะ
ไม่ต้องแวะแท่งวิชาการครับ

แล้วการข้ามแท่ง เหมือน กพ. ป่าวคะ จากทั่วไป ข้ามไปวิชาการอะคะ

สอบเปลี่ยนสายงาน (ข้ามแท่ง) ยังมีอยู่เหมือนเดิมครับ

ปลัด I.T.

#5 pecth 02/มี.ค./2016, 11:35:16 AM

ข้าราชการ กทม สอบข้ามแท่งไม่ได้ต้องสอบแข่งขันเอา เช่น นายช่างโยธาที่มีวุฒิ ป.ตรี จะสอบเปนวิศวกรโยธา เปลี่ยนสายงานไม่ได้ ต้องสอบแข่งขันกับบุคคลภายนอก

#6 sitting 02/มี.ค./2016, 04:24:37 PM

ต้องไปอบรมที่กรมก่อนมั้ยค่ะ  บุคลากรเขาบอกว่าต้องอบรมที่กรมก่อนถึงจะเลื่อนได้  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
เพราะบรรจุแท่งทั่วไป  ตอนนี้อยู่ระดับปฏิบัติงาน  วุฒิ ปวส.  ครบ 4  ปี แล้วค่ะ

#7 thaiman 03/มี.ค./2016, 09:06:59 PM

ผมอยู่เฉยๆดีกว่า ผมวุฒิปวส. ไม่เรียนต่อ ปอ.ตรี ไม่ทำอะไรทั้งนั้นนอกจากมาทำงานไปวันๆ ผมทำงานป้องกันผมพอใจเเล้วไม่โลภไม่กระเสือกกระสน 
ผมเคยเห็นคนได้เป็นถึงหัวหน้าส่วนงานพิมพ์หนังสือยังไม่ได้เรื่องเลยไม่รู้มันผ่านมาได้ยังไง555+

#8 ใต้หล้า 04/มี.ค./2016, 01:32:54 PM

ผมอยู่เฉยๆดีกว่า ผมวุฒิปวส. ไม่เรียนต่อ ปอ.ตรี ไม่ทำอะไรทั้งนั้นนอกจากมาทำงานไปวันๆ ผมทำงานป้องกันผมพอใจเเล้วไม่โลภไม่กระเสือกกระสน 
ผมเคยเห็นคนได้เป็นถึงหัวหน้าส่วนงานพิมพ์หนังสือยังไม่ได้เรื่องเลยไม่รู้มันผ่านมาได้ยังไง555+
หัวหน้าแบบนี้ มีเยอะซะด้วยนี่สิ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#9 churee 16/มี.ค./2016, 10:37:22 PM

กรณีเลื่อนปฏบัติงาน>>ชำนาญงาน บรรจุซี 1 (วุฒิ ปวช.) แต่มีวุฒิ ปวท. ป ตรี ใช้วุฒิที่มีในการเลื่อนได้หรือใช้วุฒิที่บรรจุ

#10 waab 17/มี.ค./2016, 09:49:11 AM

สอบถามครับบรรจุมา 1 ปี อีก 7 เดือน ตอนบรรจุใช้ วุฒิ ปวช. แต่เข้าระบบแท่งปรับมาเป็นเจ้าพนักงาน อยากทราบใช้วุฒิ เดิม หรือว่า ขอปรับเป็นวุฒ ปวส.ครับ

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#11 SpeeDle 17/มี.ค./2016, 10:10:55 AM

สอบถามครับบรรจุมา 1 ปี อีก 7 เดือน ตอนบรรจุใช้ วุฒิ ปวช. แต่เข้าระบบแท่งปรับมาเป็นเจ้าพนักงาน อยากทราบใช้วุฒิ เดิม หรือว่า ขอปรับเป็นวุฒ ปวส.ครับ
ถ้าไม่ปรับวุฒิจาก ปวช. เป็น ปวส.หรือสูงกว่า ก็ครองตำแหน่งเดิม 6 ปีเต็มก่อนเลื่อนเป็นชำนาญงานนะครับ
ปฏิบัติงาน>>ชำนาญงาน ปวช.=6ปี ปวท.=5ปี ปวส.=4ปี ถ้ามีวุฒิแล้วก็เอาไปปรับดีกว่าครับ

#12 waab 17/มี.ค./2016, 10:27:11 AM

ขอบคุณมากครับ Speedle

เซียน(GURU)

#13 Ryushin 30/มี.ค./2016, 08:07:08 PM

ส.เสือ น่าจะลืมหลักเกณฑ์การเลื่อนระดับไปนะครับ

ในการเลื่อนระดับ จะต้องพิจารณาประสบการณ์ด้วยนะครับ (เลื่อนนอกระดับควบ)

ไม่ใช่จะดูแค่ มาตรฐานกำหนดตำแหน่ง

เซียน(GURU)

#14 คนติดบ่วง 04/เม.ย./2016, 03:08:03 PM

หลักเกณฑ์เลื่อนระดับใหม่ยังไม่ประกาศใช้เลย มี วุฒิ ปวส. ครองปฎิบัติงาน 4 ปี ก็ยังเลื่อนไม่ได้