งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: [ไขข้อข้องใจ] แท่งทั่วไป ระดับปฏิบัติงาน เมื่อใดจึงจะสามารถเลื่อนเป็นระดับชำนาญงานได้

เจ้าหน้าที่ใหม่

#15 yayaeed 11/พ.ค./2016, 04:46:03 PM

ขอถามหน่อยค่ะ บรรจุเจัาพนักงานธุรการปฏิบัติงาน(ระดับ2)วุฒิปวส 26 ก.ค 55 (แต่มีวุฒิ ป.ตรีอยู่แล้ว)โอนมาเป็นเจ้าพนักงานธุการระดับ3 วันที่ 13 ส.ค. 58 จะเลื่อนเป็นระดับชำนาญงานได้เมื่อไรคะ

#16 construction24 12/พ.ค./2016, 07:41:55 AM

ขอไฟล์นี้หน่อยครับ

#17 piaw4960 12/พ.ค./2016, 08:20:02 AM

ถ้าเลื่อนได้แล้ว จะประเมินอย่างไรค่ะ ในแบบประเมินมี ครั้งที่1 ครั้งที่ 2

#18 tum_auto 12/พ.ค./2016, 03:14:43 PM

สอบถามครับ
ผมบรรจุ ตำแหน่ง นายช่างไฟฟ้า เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2554
โอนย้ายมารับตำแหน่ง เจ้าพนักงานประปา เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2557
สามารถเลื่อนเป็นชำนาญงาน ได้หรือไม่ครับ :wanwan044: :wanwan044:

#19 kook@kook 13/พ.ค./2016, 12:03:12 PM

บรรจุ วุฒิ ปวส ตำแหน่ง จพง.พัสดุ วันที่ 2 เม.ย.55 ครบ 4 ปี 2 เม.ย 59 ยังไม่ได้ตทำเรื่องปรับชำนาญงาน วันที่ 10 พ.ค 59 ย้ายมาตำแหน่ง จพง.การเงิน ซึ่งเปนตำแหน่งเกื้อกูลกัน สามารถทำเรื่องปรับชำนาญงานได้เลยมั้ยค่ะ ขอบคุณที่ช่วยให้คำตอบค่ะ

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#20 hnoona 13/พ.ค./2016, 09:42:40 PM

บรรจุ วุฒิ ปวส ตำแหน่ง จพง.พัสดุ วันที่ 2 เม.ย.55 ครบ 4 ปี 2 เม.ย 59 ยังไม่ได้ตทำเรื่องปรับชำนาญงาน วันที่ 10 พ.ค 59 ย้ายมาตำแหน่ง จพง.การเงิน ซึ่งเปนตำแหน่งเกื้อกูลกัน สามารถทำเรื่องปรับชำนาญงานได้เลยมั้ยค่ะ ขอบคุณที่ช่วยให้คำตอบค่ะ
ตำแหน่งเกื้อกูลสามารถทำปรับได้ค่ะ แต่ถ้าให้ชัวร์ลองปรึกษาที่จังหวัดดูนะคะ ^^
ปล.พี่ที่รู้จักเค้าก็ย้ายตำแหน่งมาเหมือนกันทำปรับพร้อมๆกันนี่ล่ะค่ะ จากพัสดุมาจัดเก็บ ตอนนี้รอเข้า ก อยู่ค่ะ

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#21 SpeeDle 13/พ.ค./2016, 10:32:16 PM

รบกวนถามค่ะ วุฒิ ป.ตรี
บรรจุ ตำแหน่ง จนท.บันทึกข้อมูล 1 เมื่อวันที่ 15 พ.ย.54
เปลี่ยนตำแหน่ง จนท.ธุรการ 1 เมื่อวันที่ 15 ก.พ. 56
         ตำแหน่ง จพง.ธุรการ 2 เม.ย. 57 - ปัจจุบัน จพง.ธุรการ 3
จะเลื่อนเป็นชำนาญงานได้เมื่อไหร่คะ :wanwan006: :wanwan006: :wanwan006:
กรณีนี้คิดว่าน่าจะใช้การยุบรวมตำแหน่ง เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูลกับเจ้าหน้าที่/เจ้าพนักงานธุรการเข้าเป็นตำแหน่งเดียวกันเป็นแนวทางได้นะครับ ตามบัญชีปรับปรุงสายงานจากระบบซีเป็นระบบแท่งแนบท้ายหนังสือ ด่วนที่สุด มท 0809.5/ว 52 ลว. 13 พ.ย. 58 เรื่อง การจัดตำแหน่งข้าราชการส่วนท้องถิ่นเข้าสู่ประเภทตำแหน่ง(ระบบแท่ง) ซึ่งในข้อ 3 ระบุให้ตำแหน่งที่มีอยู่เดิมในระบบซีให้จัดเข้าสู่ตำแหน่งในระบบแท่ง และให้ถือว่าระยะเวลาการดำรงตำแหน่งของผู้นั้นเทียบเท่ากับระยะเวลาการดำรงตำแหน่งในระบบแท่ง
ถ้าไงลองสอบถามไปที่ ก.จังหวัดอีกที ถ้าจังหวัดบอกว่าได้ก็ดูเงินเดือน  ถ้าถึงขั้นต่ำสำหรับตำแหน่งนอกระดับควบ ทำเลยครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเอามานับรวมได้น่ะครับ

เซียน(GURU)

#22 SpeeDle 13/พ.ค./2016, 10:38:44 PM

สอบถามครับ
ผมบรรจุ ตำแหน่ง นายช่างไฟฟ้า เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2554
โอนย้ายมารับตำแหน่ง เจ้าพนักงานประปา เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2557
สามารถเลื่อนเป็นชำนาญงาน ได้หรือไม่ครับ :wanwan044: :wanwan044:
ตำแหน่งนายช่างไฟฟ้ากับเจ้าพนักงานประปาเป็นตำแหน่งเกื้อกูลกันครับ ถ้าเงินเดือนตามเกณฑ์ขั้นต่ำการเลื่อนระดับนอกระดับควบ ทำเรื่องขอเลื่อนระดับเลยครับ เกิน 4 ปีแล้ว

#23 kook@kook 15/พ.ค./2016, 12:14:26 PM

ตำแหน่งเกื้อกูลสามารถทำปรับได้ค่ะ แต่ถ้าให้ชัวร์ลองปรึกษาที่จังหวัดดูนะคะ ^^
ปล.พี่ที่รู้จักเค้าก็ย้ายตำแหน่งมาเหมือนกันทำปรับพร้อมๆกันนี่ล่ะค่ะ จากพัสดุมาจัดเก็บ ตอนนี้รอเข้า ก อยู่ค่ะ
แต่เปลี่ยนตำแหน่งยังไม่ถึงปี นะค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะทำเรื่องได้เลย หรือต้องครองตำแหน่งใหม่ให้ถึง 1 ปี ก่อนนะค่ะ เพราะในมาตรฐานกำหนดตำแหน่ง ไม่ได้บอกไว้ ขอบคุณนะค่ะ

เซียน(GURU)

#24 SpeeDle 15/พ.ค./2016, 02:07:32 PM

แต่เปลี่ยนตำแหน่งยังไม่ถึงปี นะค่ะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะทำเรื่องได้เลย หรือต้องครองตำแหน่งใหม่ให้ถึง 1 ปี ก่อนนะค่ะ เพราะในมาตรฐานกำหนดตำแหน่ง ไม่ได้บอกไว้ ขอบคุณนะค่ะ
มาตรฐานกำหนดตำแหน่งกำหนดไว้นะครับ ว่าต้องปฏิบัติงานการเงินและบัญชี หรืองานอื่นที่เกี่ยวข้อง(ตำแหน่งเกื้อกูล) มาแล้วไม่น้อยกว่า 4 ปี สำหรับผู้ได้รับคุณวุฒิ ปวส.ขึ้นไป

#25 kook@kook 17/พ.ค./2016, 10:01:10 AM

มาตรฐานกำหนดตำแหน่งกำหนดไว้นะครับ ว่าต้องปฏิบัติงานการเงินและบัญชี หรืองานอื่นที่เกี่ยวข้อง(ตำแหน่งเกื้อกูล) มาแล้วไม่น้อยกว่า 4 ปี สำหรับผู้ได้รับคุณวุฒิ ปวส.ขึ้นไป
สรุปว่าไม่ต้องครองตำแหน่ง จพง.การเงิน ให้ครบ 1 ปีใช่มั้ยค่ะ ทำปรับชำนาญงานได้เลยใช่มั้ย

รองหัวหน้าเว็บ

#26 Rungtip 17/พ.ค./2016, 03:36:18 PM

รบกวนสอบถามนะค่ะรายละเอียดดังนี้ค่ะ
2  พฤศจิกายน  2552   บรรจุ  ตำแหน่ง  เจ้าหน้าที่จัดเก็บรายได้  1
2  พฤศจิกายน  2554                          เจ้าหน้าที่การเงินและบัญชี  2
21  ธันวาคม  2554                            เจ้าพนักงานการเงินและบัญชี  2
4  พฤศจิกายน   2556                        เจ้าพนักงานการเงินและบัญชี  3
4  พฤศจิกายน   2558                        เจ้าพนักงานการเงินและบัญชี   4
(วุฒิที่มี  ปวส.   จบสูงสุด ปริญญาตรี)
ระบบแท่ง  อยู่แท่งทั่วไป  ระดับปฎิบัติงาน   สามารถเลื่อนเป็นระดับชำนาญงานได้ตั้งแต่เมื่อไรค่ะ  ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะเพราะไม่ทราบจริงๆๆ  เพื่อใช้ในการเลื่อนระดับค่ะ

เซียน(GURU)

#27 hnoona 17/พ.ค./2016, 03:53:55 PM

สรุปว่าไม่ต้องครองตำแหน่ง จพง.การเงิน ให้ครบ 1 ปีใช่มั้ยค่ะ ทำปรับชำนาญงานได้เลยใช่มั้ย

ปรึกษาจังหวัดเลยจ้า ชัวร์ๆๆแน่นอน

เซียน(GURU)

#28 hnoona 17/พ.ค./2016, 03:57:03 PM

รบกวนสอบถามนะค่ะรายละเอียดดังนี้ค่ะ
2  พฤศจิกายน  2552   บรรจุ  ตำแหน่ง  เจ้าหน้าที่จัดเก็บรายได้  1
2  พฤศจิกายน  2554                          เจ้าหน้าที่การเงินและบัญชี  2
21  ธันวาคม  2554                            เจ้าพนักงานการเงินและบัญชี  2
4  พฤศจิกายน   2556                        เจ้าพนักงานการเงินและบัญชี  3
4  พฤศจิกายน   2558                        เจ้าพนักงานการเงินและบัญชี   4
(วุฒิที่มี  ปวส.   จบสูงสุด ปริญญาตรี)
ระบบแท่ง  อยู่แท่งทั่วไป  ระดับปฎิบัติงาน   สามารถเลื่อนเป็นระดับชำนาญงานได้ตั้งแต่เมื่อไรค่ะ  ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะเพราะไม่ทราบจริงๆๆ  เพื่อใช้ในการเลื่อนระดับค่ะ

ครบแล้วนะคะ สามารถทำได้เลยค่ะ หรือลองไปปรึกษากับจังหวัดดูก่อนก็ได้นะคะ

#29 jirapa27 18/พ.ค./2016, 03:04:58 PM

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ
บรรจุ จพง.ธุรการ2 เมื่อวันที่ 15 พค 2555 ตอนนี้อยู่ระดับ ซี3 ครบกำหนด 2 ปี(ปกติจะเลื่อน ซี4 วันที่ 15 พค 59) แต่เข้าระบบแท่ง ต้องรออีกกี่ปีคะ ถึงจะประเมินขึ้นชำนาญงานได้ ยังไม่เคยสอบเปลี่ยนสายงานคะ ถ้านับตั้งแต่บรรจุมาครบ 4 ปีพอดีคะหรือทำชำนาญงานได้เลย