งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: คนอปท.โอดเกณฑ์บรรจุสุดหินกลุ่มผู้สอบร่อนหนังสือร้อง 'กสถ.'

เมื่อ: 26/เม.ย./2017, 09:17:27 AM
21212 ครั้ง
LINE it!
คนอปท.โอดเกณฑ์บรรจุสุดหินกลุ่มผู้สอบร่อนหนังสือร้อง 'กสถ.' วอนทบทวนคะแนนอังกฤษ50%

หนังสือพิมพ์มติชน รายงานวันที่ 26 เมษายน 2560 -  นายปรีชา สุขรอด ปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัด (อบจ.) แพร่ ในฐานะ ก.จ.กลาง และกรรมการกลางการสอบแข่งขันพนักงานส่วนท้องถิ่น (กสถ.) เปิดเผยว่า ได้รับหนังสือร้องเรียนจากตัวแทนกลุ่มผู้สอบแข่งขันเพื่อบรรจุเป็นข้าราชการพนักงานส่วนท้องถิ่นกว่า 400 คน เรียกร้องขอให้ ก.กลาง ทบทวนหลักเกณฑ์การสอบภาษาอังกฤษในภาค ก หรือการสอบความรู้ความสามารถทั่วไปของผู้สมัคร จากการใช้วุฒิปริญญาตรี มีการกำหนดเงื่อนไขผู้สอบจะต้องสอบผ่านวิชาภาษาอังกฤษไม่ต่ำกว่าร้อยละ 50 จากจำนวนข้อสอบ 20 ข้อ ทำให้มีกระแสคัดค้านและไม่ต้องการให้กำหนดเงื่อนไขคะแนนในสัดส่วนของภาษาอังกฤษที่ต้องสอบผ่านร้อยละ 50 แต่ต้องการให้วัดผลที่คะแนนรวมในภาค ก ที่ร้อยละ 60 เช่นเดียวกับการสอบรรจุเมื่อปี 2556 หลังจากกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น (สถ.) มอบอำนาจให้ กสถ. ดำเนินการจัดสอบแข่งขัน ขณะนี้อยู่ในระหว่างการเตรียมความพร้อมรับสมัครทางอินเตอร์เน็ตระหว่างเดือนมิถุนายนและกรกฎาคมนี้ เพื่อขึ้นบัญชีผู้สอบผ่าน ใช้บรรจุแต่งตั้งใน อบจ. อบต. และเทศบาล ตามเขตที่สอบ 10 เขต จำนวน 84 ตำแหน่ง มีการบรรจุในอัตราว่างกว่า 2,100 อัตรา

นายปรีชากล่าวว่า ที่ผ่านมาที่ประชุม ก.กลาง ได้รับหลักการและมีมติเห็นชอบร่างมาตรฐานทั่วไปเกี่ยวกับหลักเกณฑ์และเงื่อนไขการสอบแข่งขัน โดยกำหนดหลักสูตรการสอบแข่งขันให้มีการทดสอบ ภาค ก 100 คะแนน ประกอบด้วย วิชาความสามารถในการศึกษา วิเคราะห์และสรุปเหตุผล 30 คะแนน วิชาความรู้พื้นฐานในการปฏิบัติราชการ กำหนดคะแนนเต็ม 30 คะแนน วิชาภาษาไทย 20 คะแนน วิชาภาษาอังกฤษ 20 คะแนน โดยมีเงื่อนไขต้องสอบได้วิชาภาษาอังกฤษไม่ต่ำกว่าร้อยละ 50

นายเชื้อ ฮั่นจินดา ประธานสมาพันธ์ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลแห่งประเทศไทย กรรมการ กสถ.กล่าวว่า ขอเรียกร้องให้ทบทวนการออกข้อสอบภาษาอังกฤษในการสอบภาค ก ของผู้สมัครวุฒิปริญญาตรี แต่การปฏิบัติ เจ้าหน้าที่ อบต. เทศบาล และ อบจ.มีความจำเป็นต้องใช้ทักษะเพื่อทดสอบภาษาอังกฤษในการวัดผลหรือไม่ เช่นเดียวกับตนรับราชการมานานหลายสิบปี ยอมรับว่าไม่สามารถพูดภาษาอังกฤษได้

ขอขอบคุณที่มาจาก หนังสือพิมพ์มติชน ฉบับวันที่ 26 เมษายน 2560
อัพเดทข่าวสารผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

4 ความคิดเห็น

เซียน(GURU)

#1 chatchai130520 26/เม.ย./2017, 09:02:35 PM

เข้าใจว่า กรมอยากทำมาตรฐานเดียวกับสอบ ก.พ. และ ครู สพฐ.  เพราะถ้าไม่มีภาษาอังกฤษ เราก็จะกลายเป็นหน่วยงานเดียว ที่จะดูไม่เหมือนคนอื่น และอาจโดนดูแคลนได้

กรมก็เลยอยากปรับภาพลักษณ์ตัวเองให้เหมือนกับข้าราชการประเภทอื่น

ปลัด I.T.

#2 ssa 27/เม.ย./2017, 09:06:45 AM

ผิดครับ ครู สพฐ.เขาข้อสอบมีภาษาอังกฤษครับแต่เข้าไม่ได้กำหนดว่าต้องผ่่าน 50 % ครับ เขาคิดรวมครับ   

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 Buriram108.com 30/เม.ย./2017, 07:59:57 AM

ราชการไทย น้อยมากที่พูดภาษาอังกฤษเป็น  กรมเลยอยากได้คนที่มีความรู้ความสามารถด้านภาษามากขึ้น เทียบกับกัมพูชาแล้วเรายังห่างเขาเยอะเรื่องด้านภาษาอังกฤษครับอาจเป็นเพราะเขาเคยเป็นเมืองขึ้นมรดกด้านภาษาเลยตกทอดถึงรุ่นต่อรุ่นมาด้วย สำหรับผมไม่เก่งภาษาแต่เห็นด้วย ร้อยละ50 เพราะ50คะแนนเองไม่เยอะเลย เห็นด้วยครับ ชอบครับ ร้อยละ50

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 meke 05/พ.ค./2017, 11:20:55 AM

:wanwan017:มันไม่ยุติธรรมกับกฏต้องผ่าน ภาษาอังกฤษ50% นะค่ะ เท่ากับว่าต่อให้คุณทำคะแนนอย่างอื่นได้ แต่ถ้าคุณทำภาษาอังกฤษ ไม่ถึงเกณฑ์ 10 ข้อ  คุณตกหลักเกณฑ์ทันที  ทำไมไม่รวมเป็นภาค ก ทีเดียวเลยว่าคุณต้องผ่านร้อยละ 60    คนที่เก่งภาษาอังกฤษอาจชอบใจแต่ให้นึกถึงความเป็นจริงบ้างว่าพนักงานท้องถิ่นจริงๆแล้วคุณต้องการผู้ที่ใช้ภาษาอังกฤษคล่องขนาดนั้นเลยหรือค่ะ   ถ้าเป็นกฏเกณฑ์เฉพาะตำแหน่งก็เห็นด้วยนะ เช่น เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์  แต่กรณีสอบทั่วไปนี้มันโหดเกินไปค่ะ วัดกัน 50 - 50 แบบนี้ขนาดสอบครู สพฐ. บุคลากรแม่พิมพ์ของชาติเขายังไม่บังคับเกณฑ์ขนาดนี้เลย  ขอให้ทบทวนด้วยค่ะ