งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: จพง.ธุรการระดับ2(หน่อยกิตคอม)

• ratchanon1
  • 1
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 05/ก.ค./2017, 12:40:32 PM
3599 ครั้ง
LINE it!
คือสงสัยในเรื่องของหน่วยกิต วิชาคอม
ในช่วงของ ป.ตรีวิชาที่เรียน มีวิชาที่ใช้ชื่อเกี่ยวกับคอมจริงๆเลยมี1 วิชาซึ่งมี3หน่วยกิต(Software Package in Business)
แต่มีวิชาที่ไม่ได้ใช้ชื่อคอมตรงๆตัว เช่น Business Research หรือ Undergraduate Thesis ซึ่งมีการคอม โปรแกรมพื้นฐานต่างๆ รวมไปถึงโปรแกรมspss เข้ามาเกี่ยวข้องในการเรียน  แบบนี้ ทั้ง2วิชานี้สามารถใช้อ้างอิ้งได้มั้ยครับ

5 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 05/ก.ค./2017, 11:10:31 PM

1.ให้ทางมหาวิทยาลัยเจ้าของหลักสูตรรับรองให้ว่าเป็นวิชาทางคอมพิวเตอร์ครับ

หรือ

2.เร่งหาอบรมหลักสูตรการอบรมเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์จากหน่วยงานราชการ สถาบันการศึกษาของรัฐหรือเอกชนที่ได้รับการรับรองจากทางราชการหรือหน่วยงานของรัฐ ไม่น้อยกว่า 12 ชั่วโมง แล้วนำใบประกาศหรือใบรับรองไปประกอบหลักฐานการสมัครครับ

รองปลัด I.T.

#2 มหาจักร ปลาทอง 06/ก.ค./2017, 04:19:34 PM

ไปสมัครเรียนคอมพิวเตอร์ ที่โรงเรียนสอนคอมพิวเตอร์ ใกล้ๆที่ทำงานก็ได้ครับ แล้วถ้าครบหลักสูตรเค้าจะออกใบรับรองให้ครับ ไปด่วนเลยครับ

เซียน(GURU)

#3 SpeeDle 06/ก.ค./2017, 04:58:52 PM

ไปสมัครเรียนคอมพิวเตอร์ ที่โรงเรียนสอนคอมพิวเตอร์ ใกล้ๆที่ทำงานก็ได้ครับ แล้วถ้าครบหลักสูตรเค้าจะออกใบรับรองให้ครับ ไปด่วนเลยครับ

ตามมาตรฐานกำหนดตำแหน่ง จะต้องเป็นหลักสูตรอบรมจากหน่วยงานราชการ สถาบันการศึกษาของรัฐหรือเอกชนที่ได้รับการรับรองจากทางราชการหรือหน่วยงานของรัฐครับ
ถ้าโรงเรียนสอนคอมพิวเตอร์ดังกล่าว(กรณีโรงเรียนของเอกชน) ได้รับการรับรองจากทางราชการหรือหน่วยงานของรัฐ ก็ใช้ได้ครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 f-han 28/ก.ค./2017, 09:24:24 PM

จบบริหารธุรกิจ สาขาการบัญชีค่ะ จะสมัคร จพง.ธุรการ 2 แต่มีเงื่ิอนไข ต้องมี คอมไม่ตำ่กว่า 6 หน่วยกิจ
  ในวุฒิที่จบระบุว่า - เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อชีวิต 3 หน่วยกิจ   
                      - ระบบสารสนเทศทางการบัญชี   3 หน่วยกิจ
จะสมัครสอบได้มั้ยค่ะ :wanwan020:

เซียน(GURU)

#5 SpeeDle 29/ก.ค./2017, 07:33:00 AM

จบบริหารธุรกิจ สาขาการบัญชีค่ะ จะสมัคร จพง.ธุรการ 2 แต่มีเงื่ิอนไข ต้องมี คอมไม่ตำ่กว่า 6 หน่วยกิจ
  ในวุฒิที่จบระบุว่า - เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อชีวิต 3 หน่วยกิจ   
                      - ระบบสารสนเทศทางการบัญชี   3 หน่วยกิจ
จะสมัครสอบได้มั้ยค่ะ :wanwan020:
หากไม่มั่นใจ ควรสอบถามและขอหนังสือรับรองจากทางมหาวิทยาลัยเจ้าของหลักสูตรครับ