งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: อาชีพปลัดอำเภอ ไหวไหม...

• ufaforwork2
  • 3
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 25/ก.ค./2017, 01:37:52 AM
1563 ครั้ง
LINE it!
ความฝันของผมเรื่องอาชีพของผม คือ เป็นปลัดอำเภอ (ซื้อหนังสือเตรียมสอบปลัดอ่านตั้งแต่ ม.5 นี่ก็เวอร์ไป)
ให้เป็นข้าราชการ กระทรวง ทบวง กรม อื่นก็ไม่เอา (สมัย ม.6 สอบติด วิศวะไฟฟ้า, เครื่องกล จาก 2 ที่ก็ไม่เอา)
เลือกที่จะเดินทางตามฝันของตัวเองมาตลอด เลือกเรียนรัฐศาสตร์ ของ ม.แห่งหนึ่งในภาคเหนือ เพราะอยู่ใกล้บ้าน
เนื่องจากบ้านจนครับ (ไม่มีปัญญามาเรียนในกรุงเทพ ทั้งที่อยากเรียนมาก เพราะคิดว่าได้เปรียบกว่า ต่างจังหวัด)
พอเรียนจบ โชคชะตาไม่เข้าข้าง เพราะปลัดอำเภอจะสอบโดยเฉลี่ย 4 ปีครั้ง (ผมต้องรออีก 2 ปี ถึงจะได้สอบ)
น้องก็กำลังเรียนมหาวิทยาลัยปี 2 ผมไม่มีทางเลือก ต้องหางานทำไปก่อน (เพื่อนที่ทางบ้านมีฐานะ ก็เรียนต่อ ป.โท
หรืออยู่บ้านอ่านหนังสือเตรียมสอบปลัดอำเภอ บางคนก็รับราชการอื่นๆ ไปก่อน เช่น ตำรวจ พัฒนากร เจ้าหน้าที่
ในกระทรวงต่างๆ) >>> แต่ผมทำไม่ได้เพราะสงสารทางบ้าน แค่ส่งผมเรียนจบปริญาญาตรี ผมก็สัญญากับตัวเอง
ไว้แล้วว่าจะไไม่ให้ท่านลำบากอีก และผมจำเป็นต้องส่งน้องเรียนให้จบมหาวิทยาลัยด้วย ufabet
>>> ตอนนี้ผมส่งน้องเรียนจบ และมีงานทำแล้ว ส่วนตัวผมเองทำงานบริษัทเอกชน รายได้เฉลี่ยประมาณเดือนละ
40,000 บาท (ทำงานมา 4 ปีแล้ว) + โบนัสปีละ 8 เดือน ซึ่งถือว่าค่อนข้างดี สำหรับอายุงาน 4 ปี ในสายรัฐศาสตร์
แต่ผมก็มีภาระเพิ่มคือผ่อนรถเดือนละ 12,000 บาท ทางเข้าufabet
คำถามคือ ??? ปลัดมีรายได้เดือนละ 15,000 บาท แต่มีเบี้ยเลี้ยงหรือรายได้ส่วนอื่นๆ อีกไหมครับ
เพราะผมทราบข่าวว่าอาจจะมีการเปิดสอบปลัด ปี2558 (ตอนนี้ผมหมดภาระทางบ้านแล้ว เหลือแค่ผ่อนรถ)
มั่นใจว่าสอบติดแน่นอนครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องปล่อยให้รถโดนยึดหรือเปล่า สมัครufabet

0 ความคิดเห็น