งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: หัวหน้ายื้อ ให้สอนงานคนใหม่จนเป็นงาน จึงสามารถไปทำงานที่ใหม่ได้ ??

• pandabamboo
  • 1
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 07/ธ.ค./2017, 10:59:15 AM
345 ครั้ง
LINE it!
สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากจะปรึกษาพี่ๆค่ะ
ดิฉันได้บอกกับหัวหน้าหลังจากมีประกาศผลสอบ 1 วัน ว่าดิฉันสอบติดท้องถิ่นรอบแรก แล้วหัวหน้าถามว่าเขาจะให้บรรจุเมื่อไหร่ ดิฉันตอบไม่ทราบค่ะเขายังไม่ประกาศ เดี๋ยวเขาจะแจ้งอีกทีในวันรายงานตัว
ทีนี้หัวหน้าดิฉันโทรไปหาเทศบาลที่ดิฉันคิดว่าจะลงไปบรรจุ บอกว่าถ้าดิฉันได้ลงที่นั้น นางจะขอให้ดิฉันอยู่สอนคนใหม่จนกว่าจะเป็นงานก่อน (แล้วคนใหม่ก็ยังไม่รู้จะมาเมื่อไหร่) แล้วคนที่คุยกะนางทางโทรศัพท์ก็ไม่ใช่ปลัด ไม่รู้ว่าใครเหมือนกัน เฮ้อ

คำถามค่ะ ตอนนี้ดิฉันทำงานโรงพยาบาล สังกัดกระทรวงสาธารณสุข ถ้าดิฉันได้บรรจุที่เทศบาลจริงๆ เขาสามารถให้ดิฉันไปช่วยงานที่ที่ทำงานเดิมได้หรอคะ จริงๆอยากลาออกแล้ว ออกเลย  :wanwan014:

3 ความคิดเห็น

เซียน(GURU)

#1 chatchai130520 07/ธ.ค./2017, 11:22:59 AM

หัวหน้าคุณโง่ บวก ปัญญาอ่อน
ให้ทายนะ -อยากผลักงานออกจากตัวเอง ไม่อยากไปฝึกคนอื่นใหม่ เอามันใกล้ ๆ นี่แหละ (ตูคิดได้แค่นี้) งั้นคุณอยู่ กูยังไม่ให้คุณไป เพราะกูไม่อยากรับผิดชอบอะไร หรือสอนงานใครทั้งนัน

เซียน(GURU)

#2 chatchai130520 07/ธ.ค./2017, 11:28:36 AM

ถ้าหัวหน้าที่ดี มีศักยภาพ ย่อมยินดีที่ลูกน้องไปเจริญก้าวหน้า ส่วนเรื่องงาน เค้าแก้ปัญหาของเค้าได้ เค้ามอบคนอื่นทำหรือเค้าทำเองก็ได้ แต่นี่ มันโคตรเห็นแก่ตัว เพราะมันกลัว มันไม่สนใจงาน ถามว่า ถ้าคุณไป งานสะดุด ใช่ ก็ธรรมดา คนไปงานจะราบรื่นเหมือนคนอยู่ก็หาใช่ไม่  ลองคิดดูว่า ถ้าไอ้คนที่คุณสอนงาน มันไม่รู้เรื่อง แล้วจะยังไงต่อ ส่วนขอที่ใหม่มาช่วย เค้าจะให้ไหมละ เค้าอยากได้คนมาทำงาน

V.I.P. ผู้สนับสนุน
นายกเว็บ

#3 SpeeDle 07/ธ.ค./2017, 05:27:22 PM

ก็สามารถขอได้ครับ ทำเป็นหนังสือไป แต่...
1.ท่านต้องมีเวลาทดลองปฏิบัติราชการ 6 เดือน ที่ อปท.นั้นด้วย ถ้ามีเวลาทำงานไม่พอ งานไม่พอ ต้องเทียวไปเทียวมา หรือต้องขอตัวไปทำงานที่เก่า อาจจะไม่ผ่านทดลองปฏิบัติราชการหรือต้องยืดเวลามากกว่า 6 เดือนนะครับ
2. ผู้บังคับบัญชาคนใหม่ท่านจะให้ไปไหม?