งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ขอสอบถามนะคะ เรื่องบรรจุข้าราชการวันแรก

• Ben123456
  • 2
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 14/พ.ค./2018, 10:08:31 PM
1555 ครั้ง
LINE it!
ข้าราชการท้องถิ่น ในวันบรรจุวันแรก ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างคะ เนื่องจากต้องไปบรรจุวันที่ 1 มิถุนายน ที่จะถึง รู้เพียงว่าให้แต่งชุดกากีแขนยาวพร้อมเอกสารที่ได้รับวันรายงานตัวไปติดต่อที่ศาลากลางจังหวัดอย่างเดียว แต่รายละเอียดอื่นๆพยายามหาข้อมูลแล้วแต่ไม่ทราบจริงๆ
รบกวนผู้รู้หรือท่านอื่นๆที่ทราบช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

5 ความคิดเห็น

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#1 ส.เสือ™ 15/พ.ค./2018, 11:05:02 AM

ข้าราชการท้องถิ่น ในวันบรรจุวันแรก ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างคะ เนื่องจากต้องไปบรรจุวันที่ 1 มิถุนายน ที่จะถึง รู้เพียงว่าให้แต่งชุดกากีแขนยาวพร้อมเอกสารที่ได้รับวันรายงานตัวไปติดต่อที่ศาลากลางจังหวัดอย่างเดียว แต่รายละเอียดอื่นๆพยายามหาข้อมูลแล้วแต่ไม่ทราบจริงๆ
รบกวนผู้รู้หรือท่านอื่นๆที่ทราบช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

เช้าตื่นมา ด้วยจิตใจที่เบิกบาน
แต่งกายด้วยชุดกากีแขนยาว
นำเอกสารที่ได้รับในวันรายงานตัวไปที่ห้องสำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัด ... (ตั้งอยู่บนศาลากลางจังหวัด)
แจ้งเจ้าหน้าที่ว่า มารายงานตัวบรรจุครั้งแรก
เจ้าหน้าที่ก็แนะนำขั้นตอนเล็กๆน้อยๆ
จากนั้น หาก อปท. ส่งเจ้าหน้าที่มารับก็โชคดีหน่อย ก็จะได้เดินทางไปที่ อปท. พร้อมๆกัน แต่หากไม่มีก็ต้องเดินทางไป อปท.ที่บรรจุเองนะครับ

เมื่อถึง อปท. ก็เข้าแนะนำตัวเองกับผู้บริหาร (นายก-ปลัด)

หากทันมื้อเที่ยง ก็อาจมีการเลี้ยงข้าวต้อนรับน้องใหม่

ประมาณนี้ครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#2 Ben123456 15/พ.ค./2018, 12:22:09 PM

เช้าตื่นมา ด้วยจิตใจที่เบิกบาน
แต่งกายด้วยชุดกากีแขนยาว
นำเอกสารที่ได้รับในวันรายงานตัวไปที่ห้องสำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัด ... (ตั้งอยู่บนศาลากลางจังหวัด)
แจ้งเจ้าหน้าที่ว่า มารายงานตัวบรรจุครั้งแรก
เจ้าหน้าที่ก็แนะนำขั้นตอนเล็กๆน้อยๆ
จากนั้น หาก อปท. ส่งเจ้าหน้าที่มารับก็โชคดีหน่อย ก็จะได้เดินทางไปที่ อปท. พร้อมๆกัน แต่หากไม่มีก็ต้องเดินทางไป อปท.ที่บรรจุเองนะครับ

เมื่อถึง อปท. ก็เข้าแนะนำตัวเองกับผู้บริหาร (นายก-ปลัด)

หากทันมื้อเที่ยง ก็อาจมีการเลี้ยงข้าวต้อนรับน้องใหม่

ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากๆเลยคะ ❤❤❤❤

หัวหน้าเว็บ

#3 anan6414 22/พ.ค./2018, 07:11:05 AM

ยินดีด้วยครับ ตั้งใจทำงานนะให้คุณจำว่ากว่าจะได้มามันยากเย็น จงรักษา ระเบียบวิธีการปกิบัติราชการให้ถูกต้อง รักษาความดีเหมือนกาที่รักษาความดำ สินบาท สินบทคือทางรัดออกราชการ พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 มือสมัครเล่น 24/พ.ค./2018, 03:00:54 PM

การวางตัวสำคัญมากๆ พูดจาดี มารยาทดี บุคลิกดีมีชัยไปกว่าครึ่ง 
และที่สำคัญคือทำงานเราให้ดี ให้เก่ง หาความรู้ตามกลุ่มเฟซ ไลน์
แรกๆอาจยากหน่อยเดี๋ยววันนึงก็เก่งเองค่ะ
ไม่ว่าใครๆก็ไม่อยากเป็นลูกน้องแต่ให้คิดไว้ว่าทุกอย่างคือประสบการณ์การทำงาน
เดินตามทางที่เหมาะสม มีปัญหาอะไรก็พูดกันด้วยเหตุผล สนุกกับงานอย่าเครียดไปค่ะ...โชคดีนะคะ :wanwan013:

รองหัวหน้าเว็บ

#5 thaiman 01/มิ.ย./2018, 04:29:45 AM

1.ไหว้ศาลพระภูมิเจ้าที่ในอปท.นั้นๆ
2.ที่นี่มีเเต่คนเห็นแก่ตัว(ระวังให้มาก)
3.เรียนรู้งาน   หัดพิมพ์  หัดทำหนังสือ ทำบันทึกข้อความ  ไม่รู้อะไรให้ถาม
4.หากไกลบ้านให้เตรียมหาที่ย้าย หากไปบรรจุต่างอำเภอจะเกิดสิทธ์เบิกค่าเช่าบ้านได้ทันที
5.ระวังพวกเเทงข้างหลัง
6.ทำแต่งาน อย่าไม่สนใจเรื่องของใครจะอะไรยังไงกัน
7.ท่านมีสิทธ์กู้เงินธ.กรุงไทยสวัสดิการข้าราชการดอกเบี้ยถูกๆ แต่ต้องมีคนค้ำให้