งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามการรับรองบัญชีครับ

• f28joe
  • 24
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 02/ต.ค./2018, 11:58:23 AM
1081 ครั้ง
LINE it!
ขออนุญาตสอบถามท่านผู้รู้ครับ เกี่ยวการรับรองบัญชีครับ  ปัจจุบัน อยู่ในสายงานทั่วไปครับ
1.สอบขึ้นบัญชีกรมตำแหน่งนักวิเคราะห์ฯ แต่ที่ ที่ทำงานงานไม่มีตำแหน่งว่าง  หากจะย้ายไปที่ใหม่ในสายงานทั่วไป แล้วขอรับรองบัญชีตำแหน่งนักวิเคราห์สามารถทำได้ไหมครับ และย้ายไปแล้วสามารถทำเรื่องรับรองบัญชีได้เลยไหมครับ
2. หากจะย้ายไปที่ใหม่ในสายงานทั่วไป ขอรับรองบัญชีในสายงานเกื้อกูลได้ไหมครับ เช่น นักทรัพย์ (ถามจังหวัดบอกว่าไม่ได้ครับ) โทรเข้ากรมก็ติต่อยากมากครับ มีระเบียบหรือหนังสือที่อ้างได้ไหมครับ ขอบคุณครับ :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

5 ความคิดเห็น

รองหัวหน้าเว็บ

#1 runkung 02/ต.ค./2018, 03:29:25 PM

1.สอบขึ้นบัญชีกรมตำแหน่งนักวิเคราะห์ฯ แต่ที่ ที่ทำงานงานไม่มีตำแหน่งว่าง  หากจะย้ายไปที่ใหม่ในสายงานทั่วไป ตอบ ย้ายได้ครับถ้าต้นทางอนุมัติและปลายทางอนุมัติ

แล้วขอรับรองบัญชีตำแหน่งนักวิเคราห์สามารถทำได้ไหมครับ ตอบ อันนี้อยู่ที่การคุยกันระหว่างขอทำเรื่องโอนย้ายว่าขอโอนย้ายด้วยเหตุผลเพื่อต้องการขอรับรองบัญชี หลังจากนั้น อปท.จะทำหนังสือรับรองบัญชีส่งให้ กสถ. ตามขั้นตอน

และย้ายไปแล้วสามารถทำเรื่องรับรองบัญชีได้เลยไหมครับ ตอบ ต้องดูว่าที่โอนย้ายไป อปท.ได้เปิดกรอบอัตรากำลังใหม่แล้วยัง ถ้าเป็นกรอบเดิมก็ไม่ได้ ต้องขอให้เปิดกรอบใหม่ก่อน

2. หากจะย้ายไปที่ใหม่ในสายงานทั่วไป ขอรับรองบัญชีในสายงานเกื้อกูลได้ไหมครับ เช่น นักทรัพย์ (ถามจังหวัดบอกว่าไม่ได้ครับ) ตอบ ไม่ได้ครับ ต้องรับรองบัญชีตาม ตน.ที่สอบได้เท่านั้นมีหนังสือระบุไว้ชัดเจน

รองหัวหน้าเว็บ

#2 f28joe 02/ต.ค./2018, 03:50:24 PM

ขอบคุณครับ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#3 ส.เสือ™ 09/ต.ค./2018, 09:40:44 AM

1.สอบขึ้นบัญชีกรมตำแหน่งนักวิเคราะห์ฯ แต่ที่ ที่ทำงานงานไม่มีตำแหน่งว่าง  หากจะย้ายไปที่ใหม่ในสายงานทั่วไป ตอบ ย้ายได้ครับถ้าต้นทางอนุมัติและปลายทางอนุมัติ

แล้วขอรับรองบัญชีตำแหน่งนักวิเคราห์สามารถทำได้ไหมครับ ตอบ อันนี้อยู่ที่การคุยกันระหว่างขอทำเรื่องโอนย้ายว่าขอโอนย้ายด้วยเหตุผลเพื่อต้องการขอรับรองบัญชี หลังจากนั้น อปท.จะทำหนังสือรับรองบัญชีส่งให้ กสถ. ตามขั้นตอน

และย้ายไปแล้วสามารถทำเรื่องรับรองบัญชีได้เลยไหมครับ ตอบ ต้องดูว่าที่โอนย้ายไป อปท.ได้เปิดกรอบอัตรากำลังใหม่แล้วยัง ถ้าเป็นกรอบเดิมก็ไม่ได้ ต้องขอให้เปิดกรอบใหม่ก่อน

2. หากจะย้ายไปที่ใหม่ในสายงานทั่วไป ขอรับรองบัญชีในสายงานเกื้อกูลได้ไหมครับ เช่น นักทรัพย์ (ถามจังหวัดบอกว่าไม่ได้ครับ) ตอบ ไม่ได้ครับ ต้องรับรองบัญชีตาม ตน.ที่สอบได้เท่านั้นมีหนังสือระบุไว้ชัดเจน

สุดยอด

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 eseseses 16/ต.ค./2018, 09:32:24 AM

ที่ มท 0809.2/ว 163 ลงวันที่ 29 กันยายน 2549
ที่ มท 0809.2/ว 32 ลงวันที่ 7 มิถุนายน 2556
ที่ มท 0809.2/ว 64 ลงวันที่ 30 กันยายน 2556
ที่ มท 0809.5/ว 61 ลงวันที่ 29 ธันวาคม 2558
น่าจะมีผลกับการย้ายเปลี่ยนสายงานโดยบัญชีผู้สอบแข่งขันได้...น่ะครับ

เซียน(GURU)

#5 Ryushin 24/ต.ค./2018, 03:22:04 PM

สุดยอด
จะตอบว่า กรอบเดิมไม่ได้ เพราะบางที กรอบเดิมอาจจะว่างหลังจากประกาศรับสมัครสอบครับ