งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: บัญชีนักป้องกันปฏิบัติการภาคใต้เขต2

เมื่อ: 30/ต.ค./2018, 10:26:22 AM
902 ครั้ง
LINE it!
ของภาคเขตอื่นไปแบบเรื่อยๆทำไมของภาคเขตนี้ถึงไม่เคลื่อนไหวเลยคับตัวอย่างภาคกลางเขต2,บัญชีเคลื่อนไปถึงลำดับที่ 25 แล้วคับเป็นเพราะอะไรคับ,รบกวนให้ความรู้หน่อยคับผม....

8 ความคิดเห็น

รองหัวหน้าเว็บ

#1 runkung 30/ต.ค./2018, 12:08:40 PM

ต้องดูปัจจัยหลายๆ อย่างครับ เช่น อัตราการโอน/ย้าย ปริมาณงาน เป็นต้น
ในส่วนของภาคกลางเขต 2
อัตราการโอน/ย้าย จะเยอะมากเนื่องจากส่วนใหญ่ขอโอนย้ายกลับภูมิลำเนาเดิม เช่น ย้ายไปภาคอีสาน ภาคใต้ เป็นต้น ทำให้เกิดอัตราว่างเยอะจึงขอใช้บัญชีครับ
ปริมาณงาน เนื่องจาก ภาคกลางเขต 2 จะอยู่ในโครงการพัฒนาระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก (ECC) จึงทำให้ อปท. แต่ละแห่งอาจดูความจำเป็น และความเหมาะสมว่าต้องมีการเพิ่มอัตรากำลังคนเพื่อรองรับ ECC หรือไม่

ปัจจัยอื่นๆ ต้องให้ผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ

หมายเหตุ : ถ้าเราดูจากตำแหน่งที่เปิดรับแต่ตอนแรกว่าแต่ละตำแหน่งเขตภาคไหนรับจำนวนเท่าไหร่ จะสามารถรู้ว่าเขตภาคนั้นอาจจะเรียกเยอะ ส่วนใหญ่ทุกคนเลยวิ่งมาสอบเขตภาคกลางครับ โดยเฉพาะกลาง 2

#2 อิคิวซัง 01/พ.ย./2018, 11:37:30 AM

อีสาน 2 นี่นิ่งมากปริมาณงานคงน้อยกว่าเขตอื่นๆ ป่าว แต่เอ...เห็นเปิดสอบเปลี่ยนสายงานกันพรึบเลย

#3 runkung 02/พ.ย./2018, 10:27:52 AM

อีสาน 2 นี่นิ่งมากปริมาณงานคงน้อยกว่าเขตอื่นๆ ป่าว แต่เอ...เห็นเปิดสอบเปลี่ยนสายงานกันพรึบเลย

ถ้าเป็นเช่นนั้น ระดับ 2 อัตราจะว่าง ก็ลุ้นให้เรียกลดระดับครับ

#4 surachai pinthongpun 02/พ.ย./2018, 02:42:14 PM

ถ้าเป็นเช่นนั้น ระดับ 2 อัตราจะว่าง ก็ลุ้นให้เรียกลดระดับครับ
ขออนุญาตถามต่อครับ...แล้วรอบสองที่จะเปิดสอบใหม่กรมฯน่าจะเปิดตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันปฏิบัติงานด้วยไหมครับ...เพราะถ้าเปิดใหม่ก็จะมีบัญชีใหม่ของเจ้าพนักงานป้องกันฯถ้าเป็นตามนี้อาจจะไม่เรียกลดระดับไหมครับผม....ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆล่วงหน้าครับ

#5 runkung 03/พ.ย./2018, 07:40:13 PM

ขออนุญาตถามต่อครับ...แล้วรอบสองที่จะเปิดสอบใหม่กรมฯน่าจะเปิดตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันปฏิบัติงานด้วยไหมครับ...เพราะถ้าเปิดใหม่ก็จะมีบัญชีใหม่ของเจ้าพนักงานป้องกันฯถ้าเป็นตามนี้อาจจะไม่เรียกลดระดับไหมครับผม....ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆล่วงหน้าครับ

ถ้าบัญชีเจ้าพนักงานป้องกันฯ หมดแล้วแต่มีบัญชีตำแหน่งเกื้อกูลที่สามารถลดระดับได้อยู่ "กรมจะยังไม่เปิดสอบในตำแหน่งนั้น"

ลองสำรวจดูว่า
1. เจ้าพนักงานป้องกันฯ เรียกหมดบัญชีในภาค/เขตของเราแล้วหรือยัง
2. ถ้าหมดแล้ว กรมเรียกเจ้าพนักงานป้องกันฯ ของภาค/เขตใกล้เคียง มาบรรจุแล้วหรือยัง
3. ถ้าทำหมดแล้ว กรมเรียกเจ้าพนักงานป้องกันฯ ของภาค/เขตอื่น มาบรรจุแล้วหรือยัง
4. ถ้าทำหมดแล้ว กรมถึงจะเรียกบัญชีนักป้องกันฯ ภาค/เขตของเรามาลดระดับครับ

#6 surachai pinthongpun 09/พ.ย./2018, 11:19:32 AM

ตามที่ผมหาข้อมูลมาคับผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยคับ(ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯปฏิบัติงาน)
ภาคกลางเขต 1 อัตราเปิดรับ 97 อัตรา ผ่าน 17 อัตรา
ภาคกลางเขต 2 อัตราเปิดรับ 148 อัตรา ผ่าน 31 อัตรา
ภาคกลางเขต 3 อัตราเปิดรับ 85 อัตรา ผ่าน 10 อัตรา
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 1 อัตราเปิดรับ 54 อัตรา ผ่าน 26 อัตรา
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 2 อัตราเปิดรับ 53 อัตรา ผ่าน 46 อัตรา
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 3 อัตราเปิดรับ 39 อัตรา ผ่าน 16 อัตรา
ภาคเหนือเขต 1 อัตราเปิดรับ 35 อัตรา ผ่าน 53 อัตรา
ภาคเหนือเขต 2 อัตราเปิดรับ 99 อัตรา ผ่าน 44 อัตรา
ภาคใต้เขต 1อัตราเปิดรับ 110 อัตรา ผ่าน 22 อัตรา
ภาคใต้เขต 2 อัตราเปิดรับ 84 อัตรา ผ่าน 22 อัตรา
สรุปตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯปฏิบัติงานรวมอัตราบรรจุที่เปิดรอบที่แล้ว 804 อัตราทุกภาคเขต
มีผู้สอบผ่านทั้งสิ้น 287 คน ยังว่างอีก 517 อัตรา คับผม

#7 runkung 09/พ.ย./2018, 08:14:54 PM

ตามที่ผมหาข้อมูลมาคับผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยคับ(ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯปฏิบัติงาน)
ภาคกลางเขต 1 อัตราเปิดรับ 97 อัตรา ผ่าน 17 อัตรา
ภาคกลางเขต 2 อัตราเปิดรับ 148 อัตรา ผ่าน 31 อัตรา
ภาคกลางเขต 3 อัตราเปิดรับ 85 อัตรา ผ่าน 10 อัตรา
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 1 อัตราเปิดรับ 54 อัตรา ผ่าน 26 อัตรา
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 2 อัตราเปิดรับ 53 อัตรา ผ่าน 46 อัตรา
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเขต 3 อัตราเปิดรับ 39 อัตรา ผ่าน 16 อัตรา
ภาคเหนือเขต 1 อัตราเปิดรับ 35 อัตรา ผ่าน 53 อัตรา
ภาคเหนือเขต 2 อัตราเปิดรับ 99 อัตรา ผ่าน 44 อัตรา
ภาคใต้เขต 1อัตราเปิดรับ 110 อัตรา ผ่าน 22 อัตรา
ภาคใต้เขต 2 อัตราเปิดรับ 84 อัตรา ผ่าน 22 อัตรา
สรุปตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯปฏิบัติงานรวมอัตราบรรจุที่เปิดรอบที่แล้ว 804 อัตราทุกภาคเขต
มีผู้สอบผ่านทั้งสิ้น 287 คน ยังว่างอีก 517 อัตรา คับผม

อยากทราบว่าหลังจากเรียกรอบ 6 ไปแล้ว ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯปฏิบัติงาน แต่ละภาค/เขต มีภาค/เขตไหนเรียกหมดแล้ว มีใครทำบัญชีไหมครับ แต่ถ้าเรียกครบหมดแล้ว คาดการณ์ว่าการเรียกในรอบ 7 จะเป็นการเรียกบัญชีนักป้องกันฯ ลดระดับภายในภาค/เขตครับ

#8 surachai pinthongpun 10/พ.ย./2018, 02:02:28 AM

อยากทราบว่าหลังจากเรียกรอบ 6 ไปแล้ว ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯปฏิบัติงาน แต่ละภาค/เขต มีภาค/เขตไหนเรียกหมดแล้ว มีใครทำบัญชีไหมครับ แต่ถ้าเรียกครบหมดแล้ว คาดการณ์ว่าการเรียกในรอบ 7 จะเป็นการเรียกบัญชีนักป้องกันฯ ลดระดับภายในภาค/เขตครับ
ตั้งหน้าตั้งตารอเรียกเพื่อบรรจุคับผม...แต่ก็สมัครสอบงานอื่นสำรองไว้คับอ่านหนังสือเตรียมตัวสอบกันไปพลางๆเพิ่มโอกาสให้ตัวเองด้วยอีกทางหนึ่ง...ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากพี่ๆชาวท้องถิ่นครับผม