งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ก กลาง เตรียมพิจารณา "ปลดล็อคข้าราชการท้องถิ่นบรรจุใหม่" ให้โอนย้ายได้

เมื่อ: 26/พ.ย./2018, 03:26:06 PM
29006 ครั้ง
LINE it!
ก กลาง เตรียมพิจารณา "ปลดล็อคข้าราชการท้องถิ่นบรรจุใหม่" เมื่อพ้นทดลองราชการแล้ว ให้โอนย้ายได้

เมื่อวันที่ 26 พฤศจิกายน 2561 นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น เปิดเผยถึงประเด็นการพิจารณาให้ข้าราชการ-พนักงานส่วนท้องถิ่นที่ได้รับการบรรจุใหม่ สามารถโอนย้ายได้ ดังนี้

กรณีปลดล็อคข้าราชการบรรจุใหม่นั้น ได้รวบรวมข้อมูลความเดือดร้อนและความจำเป็นของข้าราชการบรรจุใหม่เสนอคณะอนุกรรมการของ ก.กลาง ทั้ง 3 คณะ (อบจ. ,เทศบาล และ อบต.) แล้ว ซึ่งคณะอนุฯ ได้เห็นชอบแล้ว

โดยจะมีการนำเสนอ ก.กลาง ทั้ง 3 ก. พิจารณาใน 29 พ.ย. 61 ซึ่งหากได้รับความเห็นชอบ จะทำให้ข้าราชการที่บรรจุใหม่เมื่อพ้นทดลองแล้วสามารถโอนไป อปท.อื่นจังหวัดอื่นที่อยู่ในกลุ่มภาค/เขตเดียวกันได้ ครับ

สรุป คือ
เบื้องต้น คณะอนุกรรมการฯ ได้เห็นชอบแล้ว
ขั้นตอนต่อไป คือ นำเข้าสู่ที่ประชุม ก กลาง ท้องถิ่น 29 พฤศจิกายนนี้
ข้าราชการบรรจุใหม่ที่ผ่านการทดลองราชการแล้ว เตรียมขอโอนย้ายได้

อัพเดทข่าวสารท้องถิ่นผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

ขอสงวนสิทธิ์ ข้อมูล เนื้อหา บทความ และรูปภาพ (ในส่วนที่ทำขึ้นเอง) ทั้งหมดที่ปรากฎอยู่ในเว็บไซต์ www.thailocalmeet.com ห้ามมิให้บุคคลใด คัดลอก หรือ ทำสำเนา หรือ ดัดแปลง ข้อความหรือบทความใดๆ ของเว็บไซต์ หากผู้ใดละเมิด ไม่ว่าการลอกเลียน หรือนำส่วนหนึ่งส่วนใดของบทความนี้ไปใช้ ดัดแปลง โดยไม่ได้รับอนุญาติเป็นลายลักษณ์อักษร จะถูกดำเนินคดี ตามที่กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุด

สงวนลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2539 www.thailocalmeet.com
Copyright (C) 2009 www.thailocalmeet.com All rights reserved.

9 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 zellew 26/พ.ย./2018, 03:32:29 PM

แล้วถ้าเป็นกรณีครูผู้ช่วยละครับ เมื่อผ่านการเตรียมความพร้อมอย่างเข้มฯ 2 ปี แล้ว สามารถโอนย้ายข้ามภาคข้ามเขตได้หรือป่าว หรือต้องดำรงตำแหน่งครู (คศ.1) ต่อไปอีก 2 ปี ก่อนถึงจะโอนย้ายได้ครับ??

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#2 ส.เสือ™ 26/พ.ย./2018, 03:38:53 PM

แล้วถ้าเป็นกรณีครูผู้ช่วยละครับ เมื่อผ่านการเตรียมความพร้อมอย่างเข้มฯ 2 ปี แล้ว สามารถโอนย้ายข้ามภาคข้ามเขตได้หรือป่าว หรือต้องดำรงตำแหน่งครู (คศ.1) ต่อไปอีก 2 ปี ก่อนถึงจะโอนย้ายได้ครับ??

เมื่อผ่านการเตรียมความพร้อมอย่างเข้มฯ 2 ปี แล้ว สามารถโอนย้ายข้ามภาค/ข้ามเขตได้ครับ.

#3 bunsit_cm 26/พ.ย./2018, 03:44:28 PM

แบบนี้จะมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรเกี่ยวกับคนที่ขึ้นบัญชีรอบรรจุไหมครับ

#4 zellew 26/พ.ย./2018, 04:13:28 PM

เมื่อผ่านการเตรียมความพร้อมอย่างเข้มฯ 2 ปี แล้ว สามารถโอนย้ายข้ามภาค/ข้ามเขตได้ครับ.
ผมสอบถามจากหลายๆท่าน บอกว่าช่วงเตรียมความพร้อมอย่างเข้มฯ 2 ปี เป็นช่วงทดลองราชการ จะนับเวลาต่อเมื่อเราผ่านการประเมิน 2 ปีแล้วนับไปอีก 2 ปี รวมเป็น 4ปี เป็นเกณฑ์เฉพาะครู ผมก็เลยงง แต่พอไปอ่านในหลักเกณฑ์ก็บอกแค่ว่า ผู้สอบแข่งขันได้ เมื่อได้รับการบรรจุแต่งตั้งจะต้องดำรงตำแหน่งใน อปท.ที่บรรจุแต่งตั้งอย่างน้อ 2 ปี โดยไม่มีข้อยกเว้น จึงจะขอโอนไปสังกัด อปท.อื่นหรือหน่วยงานราชอื่นได้

#5 เลื่อง 27/พ.ย./2018, 07:58:35 AM

ทำไมไม่ปลดให้หมดเลยไม่เข้าใจบางคนเลือกภาคนี้เพราะรับจำนวนเยอะ

รองหัวหน้าเว็บ

#6 runkung 27/พ.ย./2018, 02:15:16 PM

แบบนี้จะมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรเกี่ยวกับคนที่ขึ้นบัญชีรอบรรจุไหมครับ

ไม่มีผลครับ แต่ทำให้ลดค่าใช้จ่ายในการเช่าที่พัก และได้กลับไปดูแลพ่อแม่ หรือลูกที่บ้านของตัวเองครับ  #หัวอกคนเป็นลูกหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่

ถึงจะโอน(ย้าย) แล้วเสร็จ มี ตน.ว่างแล้ว
1. อปท. อาจจะขอใช้บัญชี สถ. เพื่อเรียกมาแทน ถือว่าเป็นผลดีของผู้ขึ้นบัญชี 
2. อปท. อาจเปิดรับโอน(ย้าย) เพื่อมาทดแทน
....ก็ทำได้ทั้ง 2 กรณีครับ.... หรือ
3. อาจมีการโอน(ย้าย) เปลี่ยนที่กันและกัน ใน ตน.เดียวกัน แต่สับเปลี่ยน อปท.กัน ประมาณว่า #คุณมาอยู่นี่ฉันไปอยู่โน้น

#7 noina1989 28/ม.ค./2019, 10:34:24 AM

สรุปแล้ว สามารถโอนย้ายได้แล้วหรือยังคะ

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#8 SpeeDle 29/ม.ค./2019, 12:31:48 PM

สรุปแล้ว สามารถโอนย้ายได้แล้วหรือยังคะ
รอ ก.กลางแจ้งมติ ก.กลางให้ ก.จังหวัดถือปฏิบัติครับ

รองหัวหน้าเว็บ

#9 เสือภูเขา 29/ม.ค./2019, 02:12:01 PM

น่าจะรออีกนานมั้ยครับ