งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ทำไมคนสอบผ่านน้อยครับ

เมื่อ: 06/พ.ค./2019, 05:25:24 PM
1362 ครั้ง
LINE it!
ผมไปดูตำแหน่ง นักวิชาการเกษตรสอบครั้งก่อน ทั้งประเทศรับร้อยกว่าตำแหน่ง แต่มีคนสอบผ่านแค่คนเดียว มันเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ เค้าสงวนตำแหน่งไว้ไม่ให้บรรจุ หรือ สอบผ่านแค่นั้นจริงๆ แล้วตำแหน่งที่ว่างมันหายไปไหนเหรอคับเหมือนมันต้องว่างร้อยกว่าใช่ไหมครับ จากครั้งที่แล้ว

2 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 06/พ.ค./2019, 09:35:07 PM

ตำแหน่งว่างอาจมีการปรับปรุงได้เสมอ เพราพเป็นอำนาจของนายก อปท.ที่จะเปิด/ปิดกรอบอัตราตำแหน่ง การโอน/รับโอน แบะรวมถึงการจะใช้สิทธิ ส่งขออัตราตำแหน่งสอบแข่งขันมายัง กสถ.หรือไม่ก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องการมีผู้สอบผ่านน้อย อาจเป็นที่ตัวผู้เข้าสอบเองที่อาจยังเพิ่มความเข้มข้นของการอ่านหนังสือไม่พอ หรืออาจเพราะความไม่เข้าใจบริบทของการสอบท้องถิ่นที่ต้องอ่านกฎหมายมากกว่าการสอบราชการทั่วไปก็ได้ครับ เลยเตรียมตัวมาไม่พอก็เป็นได้

ปลัด I.T.

#2 dpm2 15/พ.ค./2019, 03:53:28 PM

ตกภาค ก.เยอะครับ ภาค ก.ท้องถิ่นยากกว่า ก.พ.นะ มีกฎหมายที่ต้องอ่านเยอะมาก แต.ของ ก.พ.ไม่มีกฎหมาย มีแค่ไทย คณิต อังกฤษ ตรรกศาสตร์นิดหน่อย