งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ข้าราชการท้องถิ่นแท่งทั่วไปที่เงินเดือนเลย 15,060 คงไม่มีใครสอบแท่งวิชาการ

• pontakorn040
  • 17
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 28/พ.ค./2019, 12:46:34 PM
1178 ครั้ง
LINE it!
   สอบท้องถิ่น ปี 62   ก็คงไม่รับรองบัญชีข้าราชการแท่งทั่วไปที่เงินเดือนเลย  15,060  กรณีสอบแท่งวิชาการได้  ไม่รู้จะขยันออกหลักเกณฑ์หยุมหยิมมาทำไม

3 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 aman 28/พ.ค./2019, 02:45:52 PM

ระบบแท่ง ดีอย่างงี้นี้เอง
 :wanwan010:

รองหัวหน้าเว็บ

#2 vaesamae01 06/มิ.ย./2019, 01:03:00 AM

ผมถามหน่อยครับ ว่าสายทั่วไป ถ้าเงินเกิน15,060.-บาท ขึ้นไป จะไปสอบสายนักวิชาการใหม่ทำไมครับ เพราะทั่วไปเงินเดือนเกินระดับนั้น แสดงว่า ทั่วไประดับชำนาญงานแน่ๆ  ซึ่งท่านอดทน รอ 6 ปี ก็สามารถขึ้นอาวุโส แท่งเงินเดือนอาวุโส เป็นแท่งเดียวกันกับ สายวิชาการ ชำนาญการ และสายหัวหน้าฝ่ายระดับต้นครับ และถ้าท่านอดทน รอ 4 ปี(ท่านอยู่แท่งอาวุโส) ท่านสามารถไปสอบหัวหน้าฝ่ายระดับต้นได้เลยครับ    เปรียบเทียบให้ดู ท่านไปสอบสายวิชาการ ระดับปฏิบัติการใหม่  ท่านต้องใช้เวลา 6 ปี เมื่อเลื่อนระดับเป็น ชำนาญการ และต้องใช้เวลาอีก 4 ปี สอบหัวหน้าฝ่าย ซึ่งเวลาในการเติบโตมันเท่ากัน ท่านไปสอบใหม่เพื่อลดเงินเดือน เพื่ออะไรท่านต้องหาคำตอบให้ตัวเองด้วยนะครับ

รองหัวหน้าเว็บ

#3 taoaritat 06/มิ.ย./2019, 03:57:25 PM

ผมถามหน่อยครับ ว่าสายทั่วไป ถ้าเงินเกิน15,060.-บาท ขึ้นไป จะไปสอบสายนักวิชาการใหม่ทำไมครับ เพราะทั่วไปเงินเดือนเกินระดับนั้น แสดงว่า ทั่วไประดับชำนาญงานแน่ๆ  ซึ่งท่านอดทน รอ 6 ปี ก็สามารถขึ้นอาวุโส แท่งเงินเดือนอาวุโส เป็นแท่งเดียวกันกับ สายวิชาการ ชำนาญการ และสายหัวหน้าฝ่ายระดับต้นครับ และถ้าท่านอดทน รอ 4 ปี(ท่านอยู่แท่งอาวุโส) ท่านสามารถไปสอบหัวหน้าฝ่ายระดับต้นได้เลยครับ    เปรียบเทียบให้ดู ท่านไปสอบสายวิชาการ ระดับปฏิบัติการใหม่  ท่านต้องใช้เวลา 6 ปี เมื่อเลื่อนระดับเป็น ชำนาญการ และต้องใช้เวลาอีก 4 ปี สอบหัวหน้าฝ่าย ซึ่งเวลาในการเติบโตมันเท่ากัน ท่านไปสอบใหม่เพื่อลดเงินเดือน เพื่ออะไรท่านต้องหาคำตอบให้ตัวเองด้วยนะครับ
ที่เค้าไปสอบกันเพราะอยากมีความเจริญก้าวหน้าในการทำงานราชการกันคับ อาทิเช่น ประเภทวิชาการ ระดับปฏิบัติการ ก็มีลำดับขั้นตำแหน่งและสายบังคับบัญชาที่สูงกว่า ประเภททั่วไป ระดับชำนาญงาน และอายุราชการถ้าเป็ฯสายงานที่เกื้อกูลกัน จะนับอายุราชการให้ประมาณครึ่งนึง ของที่ผ่านมา ซึ่งจะไม่ได้มานับ 6 ปี ถึงจะเลื่อนจากปฏิบัติการเป็นระดับชำนาญการ บางคนอาจจะแค่อีก 3-4 ปี ก็เลื่อนระดับได้คับ ทั้งนี้ถ้าเกิดต้องการอยากโอน(ย้าย)ไปเป็นข้าราชการพลเรือน ถ้าท่านย้ายเปลี่ยนสายงานมาจากการสอบแข่งขัน ทาง ก.พ.จะรับท่านในระดับและตำแหน่งที่ขอโอน(ย้าย)ไป หรือที่เกื้อกูลกัน แต่ถ้าท่านย้ายสายงานจากการสอบคัดเลือก ทาง ก.พ.จะไม่รับรองท่าน แต่จะให้ท่านย้ายมาได้ในระดับก่อนที่ท่านย้ายสายงานแล้วคับ เช่น เดิมเป็น จพง.ธุรการชำนาญงาน สอบคัดเลือกได้เป็น นักจัดการงานทั่วไปปฏิบัติการ ถ้าโอน(ย้าย)มา ก.พ. จะได้แค่ จพง.ธุรการชำนาญงาน เค้าไม่ยอมรับการสอบคัดเลือกของท้องถิ่นนั่นเองคับ อื่นๆอีก อาทิ ความภาคภูมิใจในตำแหน่งหน้าที่การงาน ความรับผิดชอบตามตำแหน่งใหม่ เป็นต้น ถ้าไม่เชื่อผมลองสอบแข่งขันแล้วย้ายเปลี่ยนสายงานดูคับ..ถ้ารับได้กับเงินเดือนที่ลดลง และความจริงมันมีมาตรฐานทั่วไปเกี่ยวกับการได้รับเงินเดือน และมาตรฐานทั่วไปเกี่ยวกับการย้าย พ.ศ. ๒๕๕๘ ของ ก กลาง ที่ยังไม่ยกเลิกและยังบังคับใช้จนถึงปัจจุบันยุคับ ก กลางและ กสถ. ทำประกาศและคำสั่งทางปกครองขัดกับประกาศของตัวเองคับ (กรณีนี้ขอไม่ให้รายละเอียดมากนะคับ เพราะผมตอบเฉพาะประเด็นทำไมต้องมาสอบสายวิชาการเท่านั้นคับ) ขอบคุณคับ