งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: การจ่ายเงินเดือน ข้าราชการท้องถิ่นบรรจุใหม่

• SuriyanMoody
  • 3
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 01/มิ.ย./2019, 06:24:43 PM
2764 ครั้ง
LINE it!
รบกวนสอบถามครับ

เนื่องจากน้องชายผมบรรจุรับราชการท้องถิ่นตั้งแต่ 1 ก.พ. 2562 ณ จังหวัดหนึ่งในภาคตะวันออก

จนถึงวันนี้ 1 มิ.ย. 62 ยังไม่ได้รับเงินเดือนเลย มีความลำบากในการใช้ชีวิตมาก ต้องหาหยิบยืมเงินมาใช้ ครอบครัวทุกข์ใจมากครับ

อยากสอบถามว่า ปกติแล้วใช้เวลานานมั้ยครับ กว่าเงินเดือนจะตกเบิก แล้วที่อบต.มีเงินสำรองให้ยืมระหว่างรอตกเบิกมั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

4 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 02/มิ.ย./2019, 07:50:05 PM

โดยปกติ อปท.ทุกแห่งจะมีเงินงบประมาณที่ตั้งไว้เป็นของตนเอง ไม่ได้รอรับเงินประมาณจากส่วนราชการเหมือนหน่วยงานราชการประเภทอื่น และในการบรรจุแต่งตั้งบุคคลเข้าเป็นข้าราชการ อปท.จะต้องตั้งงบประมาณรองรับไว้เสมอ ดังนั้น เมื่อมีบุคคลมาบรรจุแต่งตั้ง ณ อปท.แห่งนั้น จึงสามารถจ่ายเงินเดือนได้ตามปกติ และจะไม่ได้ล่าช้าในการเบิกจ่ายแต่อย่างใด หากปรากฎว่าทาง อปท.ไม่ได้เบิกจ่ายเงินเดือนให้ตั้งแต่ เดือน ก.พ. 2562 ซึ่งเป็นระยะเวลากว่า 4 เดือนแล้ว นั่นแสดงว่ามีความผิดปกติแล้วครับ ให้หาข้อเท็จจริงเลยครับ และข้อที่ว่ามีเงินสำรองให้หรือไม่นั้น ขอตอบว่าไม่มีครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#2 SuriyanMoody 03/มิ.ย./2019, 12:29:19 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยครับ

แสดงว่าปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ น่าจะเกิดได้ 2 ทาง ครับ
1. น้องชายโกหกครอบครัวเรื่องเงินเดือน
2. ปัญหาภายในของ อบต.เอง

ผมจะพยายามหาข้อเท็จจริงต่อไปครับ

รองหัวหน้าเว็บ

#3 vaesamae01 06/มิ.ย./2019, 12:48:52 AM

ระเบียบเบิกจ่ายเงิน ของท้องถิ่น ระบุชัดเจนครับ ว่า ต้องจ่ายเงินเดือน ก่อนสามวันทำการ ของณ สิ้นเดือน  ถ้าอปท. ไม่จ่ายเงินเดือน เจ้าหน้าที่ผู้จัดทำเงินเดือน มีความผิดชัดเจนครับ ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ จะกระทบไปที่งานการเจ้าหน้าที่ลงข้อมูลประวัติหรือยัง ทำคำสั่ง หรือยัง ส่งเอกสารใก้การเงินในการกรอกข้อมูลในการจ่ายเงินหรือยัง   

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 SuriyanMoody 06/มิ.ย./2019, 07:31:15 PM

ระเบียบเบิกจ่ายเงิน ของท้องถิ่น ระบุชัดเจนครับ ว่า ต้องจ่ายเงินเดือน ก่อนสามวันทำการ ของณ สิ้นเดือน  ถ้าอปท. ไม่จ่ายเงินเดือน เจ้าหน้าที่ผู้จัดทำเงินเดือน มีความผิดชัดเจนครับ ฐานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ จะกระทบไปที่งานการเจ้าหน้าที่ลงข้อมูลประวัติหรือยัง ทำคำสั่ง หรือยัง ส่งเอกสารใก้การเงินในการกรอกข้อมูลในการจ่ายเงินหรือยัง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ จากข้อมูลที่ได้มาจากทั้ง2ท่าน ตอนนี้น่าจะพอสรุปคร่าวๆได้แล้วว่า ปัญหามาจากการโกหกของน้องชายผมเองครับ