งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ข้อสอบเรื่อง งบประมาณ

• winhitz
  • 2
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 05/ก.ค./2019, 02:38:29 PM
433 ครั้ง
LINE it!
สมมติเค้าถามว่า

งบประมาณรายจ่ายข้ามปี  ถ้าเราทำสัญญากับบริษัทก่อสร้าง  ทำปีนี้ เสร็จปีหน้า 

ถ้างั้นงบก้อนนี้  ถือเป็นค่าใช้จ่ายของปีนี้หรือปีหน้า   ??

ควรตอบอย่างไรค่ะ ขอบคุณค่ะ

1 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 05/ก.ค./2019, 07:02:01 PM

เป็นเงินงบประมาณของปีที่ก่อหนี้ผูกพันครับ และได้รับการกันเงินไว้จ่ายในปีงบประมาณถัดไป ถ้าอธิบายเรื่องการกันเงินก็จะยาวไปอีกครับ ให้อ่านจากระเบียบนะครับ