งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: คนงานประจำรถขยะ ปรับเป็นพนักงานจ้างตามภารกิจ ได้ไหม

เมื่อ: 03/ส.ค./2019, 09:00:00 PM
11420 ครั้ง
LINE it!
ตามหัวข้อครับ
ผมเห็นใน 18 ตำแหน่ง ที่ระบุว่าปรับเป็นภารกิจได้ มีตำแหน่ง “ประจำรถขยะ”
แต่นำไปหารือมา เขาบอกว่าไม่ได้
เพราะชื่อตำแหน่ง ระบุว่าเป็น “คนงานประจำรถขยะ”

2 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 04/ส.ค./2019, 10:20:03 AM

ถ้าดูจากหนังสือ มท 0809.2/ว 77 ลว.29 ตุลาคม 2547 (กำหนดตำแหน่งผู้มีทักษะ 18 ภารกิจ) ประกอบกับหนังสือตอบข้อหารือ ก.อบต.จ.สุราษฎร์ธานี มท 0809.5/4798 ลว. 15 พฤศจิกายน 2550 จะต้องพิจารณาว่าเป็นผู้มีความรู้ ความสามารถ และต้องไม่ใข่ลักษณะงานทั่วไป และทักษะงานที่ปฏิบัติงานมาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปี  สำหรับตำแหน่งคนงานประจำรถขยะ โดยความคิดเห็นส่วนตัวก็ยังไม่ถือว่าต้องใช้ความรู้หรือทักษะอะไรที่จำเป็นนะครับ น่าจะยังไม่สามารถปรับเป็นพนักงานจ้างตามภารกิจได้ แตกต่างจากพนักงานขับรถขยะที่ต้องใช้ทักษะการขับรถและต้องมีใบอนุญาตตามกฎหมายด้วย แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ ก.จังหวัดที่ท่านสังกัดอยู่ด้วยครับ

แต่โดยความคิดเก็นส่วนตัวอยากให้มีค่าตอบแทนเพิ่มเติมสำหรับผู้ปฏิบัติงานคนงานประจำรถขยะนะครับ เพราะเป็นงานที่เสี่ยงอันตรายต่อการได้รับสารเคมีหรือสารชีวภาพที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพครับ

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#2 มหา’ลัย สอนไว้ให้เราเป็นข้าประชาชน 06/ส.ค./2019, 09:50:44 AM

ได้นะ ที่นี่ก็ปรับให้แล้ว