งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ตำแหน่งนักวิเคราะห์นโยบายและแผน คือหัวใจของ อปท. ???

• Tawan098
  • 1
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 13/ส.ค./2019, 01:09:26 PM
277 ครั้ง
LINE it!
สวัสดีครับ ผมเป็นคนนึงที่ทำงานท้องถิ่น มาได้ 5 ปีแล้ว แต่ก็มีความรู้แค่ในสายงานตัวเองครับ เลยอยากถามว่า
1.อยากรู้ว่าตำแหน่งนักวิเคราะห์ นับว่าเป็นตำแหน่งที่งานหนักหนาสาหัสที่สุดมั้ยครับ ในกรอบความคิดความเข้าใจว่า “ทุกตำแหน่งก็มีหน้าที่ที่ต้องทำแตกต่างกันไป”
2.LPAด้านที่1 ถือว่าเป็นงานของนักวิเคราะห์เป็นหลักมั้ยครับ ใครพอมีประสบการณ์ตอบทีว่า การที่ถึงขนาดต้องให้พนักงานถึง7คนเข้าไปช่วยงานLPAด้านนี้ มันเว่อร์ไปมั้ยครับ (ของ อบต.)
3.การเป็นนักวิเคราะห์นั้น ทำให้สามารถพูดได้เต็มปากมั้ยครับ ว่า “มีแต่คนอื่นสบาย ตัวเองงานหนักคนเดียว”
4.ในตำแหน่งที่เกื้อกูลกันได้ ระหว่าง นักทรัพ และ นักวิเคราะห์ ตำแหน่งไหนเหมาะสมที่จะเรียกว่า หัวใจขององค์กร มากกว่ากันครับ
5.ใน อบต. การที่ผู้บริหาร ขอเพิ่มตำแหน่ง ผู้ช่วยนักวิเคราะห์ถึง 2 คน และให้นักจัดการงานทั่วไปชำนาญการ 1 คนกับ ผู้ช่วยธุรการอีก2 คน ช่วยงานนักวิเคราะห์เป็นหลัก ถือว่าสมเหตุสมผลมั้ยครับ ไม่พอแถมยังยุบผู้ช่วยนักทรัพทิ้งด้วย และถ้าท่านอยู่ในสถานการณ์แบบนี้จะรู้สึกยังไง ที่ผู้บริหารมอง นักทรัพ กับ นวก.สาธารณสุข ว่าเป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งขององค์กรที่มีความรับผิดชอบน้อย
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/ส.ค./2019, 01:12:31 PM โดย Tawan098

0 ความคิดเห็น